Hausa - The Book of Prophet Ezekiel

Page 1


Ezekiyel

BABINA1

1Acikinshekaratatalatin,awatanahuɗu,aranatabiyar gawata,sa'addanakecikinwaɗandaakakamaabakin koginKebar,saisammaisukabuɗe,nagawahayinAllah

2Aranatabiyargawatan,ashekaratabiyardabautar sarkiYekoniya

3UbangijiyayimaganadaEzekiyel,firist,ɗanBuzi,a ƙasarKaldiyawakusadaKoginKebar.IkonUbangiji kuwayanabisansa

4Sa'annannaduba,saigawataguguwatafitodagaarewa, dababbangajimare,dawutatanalulluɓe,dahaskekewaye dashi,dagatsakiyarsakumakamarlauninamber,daga tsakiyarwutar

5Dagacikintakumaakwaikamannintalikaihuɗu.Kuma wannanshinekamanninsu;sunadakamanninmutum

6Kowayanadafuskahuɗu,kowaneɗayayanadafikafikai huɗu.

7Ƙafafunsumadaidaicinetafinƙafafunsukamartafin ƙafarmaraƙi,sunawalƙiyakamargogaggentagulla

8Sunadahannayenmutumaƙarƙashinfikafikansua ɓangarorinsuhuɗuSuhuɗusunadafuskokinsuda fikafikansu

9Fikafikansusunamannedajuna.Basujuyobaalokacin dasukatafi;kowayamiqegaba

10Ammakamanninfuskokinsu,suhuɗuɗinsunada fuskarmutum,dafuskarzakiagefendama.Suhudukuma sunadafuskargaggafa

11Hakafuskokinsusuke,dafikafikansuasamaFikafika biyunakowannensumaɗaɗadajuna,biyukumasukarufe jikinsu

12Kowayamiƙegaba,indaruhunzaitafi,sukatafi.Kuma basujũyabaalõkacindasukatafi.

13Ammakamannintalikan,kamanninsukamargarwashin wutane,dakamanninfitulu.Wutarkuwatahaskaka,daga cikinwutarkuwawalƙiyatafito.

14Rayayyunkumasukagudusukakomokamarwalƙiya

15Sa'addanagatalikan,saigawataƙafaɗayaakanƙasa kusadatalikan,dafuskokinsahuɗu

16Siffarƙafafundaaikinsukamarlauninberyalne,su huɗukuwakamaɗayane.

17Sa'addasuketafiya,sukanbitagefehuɗu,basujuya bayaba

18Ammaƙawanyansusunyitsayiharsunabantsoro. Ƙwayoyinsucikedaidanukewayedasuhuɗu

19Sa'addatalikanketafiya,ƙafafunsunatafiyataredasu

20Dukindaruhunzaitafi,saisutafi,ananruhunsuyake tafiyaAkaɗagaƙafafundauradasu,gamaruhuntalikan yanacikinƙafafun

21Sa'addawaɗannansukatafi,waɗannansukatafi.kuma idanwaɗandasukatsaya,waɗannansukatsaya;Sa'adda akaɗagawaɗannandagaƙasa,saiaɗagaƙafafundaurada su,gamaruhuntalikanyanacikinƙafafun.

22Kumakamanninsararindakebisakawunantalikan, kamarlauninlu'ulu'une,wandaakashimfiɗabisa kawunansu.

23Aƙarƙashinsararin,akwaifikafikansumadaidaici,ɗaya zuwawancan,kowanneyanadabiyuwaɗandasukerufea

wannangefe,kowannensukumayanadabiyuwaɗanda sukerufetawancangefe

24Sa'addasuketafiya,sainajiamonfikafikansu,kamar amonmanyanruwaye,kamarmuryarMaɗaukaki,muryar magana,kamaramonrunduna,Sa'addasukatsaya,suka saukefikafikansu.

25Saiakajiwatamuryadagasararindakebisa kawunansu,sa'addasuketsaye,sukasaukefikafikansu

26Asamansararindakebisakawunansuakwaikamannin kursiyin,kamarsiffardutseyaƙutu

27Sainagakamarlauninamber,dakamanninwuta kewayedashi,dagakamanninkugunsaharzuwasama, dagakamanninkugunsaharzuwaƙasa,nagakamarwuta, yanadahaskekewayedashi

28Kamarkamanninbakandayakecikingajimarearanar ruwansama,hakakumahaskendakekewayedashiyake WannanshinekamanninɗaukakarUbangijiSa'addana gahaka,nafāɗirubdaciki,najimuryarmaimagana.

BABINA2

1Yacemini,“Ɗanmutum,tsayaakanƙafafunka,zanyi maganadakai.

2Sa'addayayimaganadaniruhuyashigacikina,yasani aƙafafuna,harnajiwandayakemaganadani

3Yacemini,“Ɗanmutum,naaikekawurinIsra'ilawa,ga wataal'ummatatawayewaddatatayarmini.Suda kakanninsusunyiminilaifiharwayau

4Gamasuyaranemasutaurinkai,masutaurinkaiIna aikakazuwagaresuSaikacemusu,UbangijiAllahyace 5Su,kozasuji,kobazasujiba,(gamasu’yantawaye ne,)zasusanianyiwaniannabiacikinsu.

6Kaiɗanmutum,kadakajitsoronsu,kokuwakajitsoron maganarsu,kodayakesarƙaƙƙiyadaƙayasunataredakai, kanazauneacikinkunamai,Kadakajitsoron maganganunsu,kadakajitsoronkallonsu,Kodayakesu 'yantawayene

7Saikafaɗamusumaganata,kozasuji,kobazasujiba, gamasumasutawayene

8Ammakai,ɗanmutum,kajiabindanakefaɗamaka Kadakazamamaitawayekamarwannangidannatawaye: buɗebakinka,kaciabindanabaka

9Sa'addanaduba,saiga,anaikominidahannuSaiga wanilittafiacikinsa.

10YashimfiɗataagabanaAnrubutatacikidawaje, kumaacikianrubutamakoki,damakoki,dakaito

BABINA3

1Yakumacemini,Ɗanmutum,ciabindakasamu.Kuci wannanlittafin,kujekuyimaganadamutanenIsra'ila 2Sainabuɗebaki,yasaniincilittafin

3Yacemini,“Ɗanmutum,kasacikinkayaci,kacika hanjinkadalittafinnandanakebakaSainaci;Kumaya kasanceacikinbakinakamarzumagazaƙi

4Yacemini,“Ɗanmutum,katafi,kajegidanIsra'ila,da maganadamaganatagaresu

5Gamabaaaikokazuwagamutanendabaƙonmagana, masutaurinharshe,ammazuwagamutanenIsra'ila.

6Bagamutanedayawamasubaƙonmagana,masutaurin harshe,waɗandabazakuiyafahimtarmaganarsubaLalle ne,dãNaaikakazuwagaresu,dãsunsaurareka.

7Ammajama'arIsra'ilabazasukasakunnegarekuba gamabazasukasakunnegareniba.

8“Gashi,nasafuskarkitayiƙarfidafuskokinsu,Nasa goshinkiyayiƙarfidagoshinsu.

9Nasagabankayataurarekamarƙwanƙwanƙwanƙwasa, Kadakajitsoronsu,kadakajitsoronganinsu,Kodayake sugidanenatawaye

10Yakumacemini,“Ɗanmutum,kakarɓidukan maganardazanfaɗamakaazuciyarka,kajida kunnuwanka

11Katafi,katafiwurinmutanendasukezamantalala,da jama'arka,kafaɗamusu,kafaɗamusu,UbangijiAllahya ce.kozasuji,kozasuhakura.

12Sa'annanruhuyaɗaukeni,najiwatababbarmuryaa bayana,tanacewa,“YaboyatabbatagaɗaukakarUbangiji dagawurinsa.

13Nakumajiamonfikafikantalikandasuketaɓajuna,da amonƙafafundakekusadasu,dakumaamomaitsananin gudu.

14Sairuhuyaɗagani,yaɗaukeni,Natafidabaƙinciki, cikinzafinrainaAmmahannunUbangijiyayiƙarfia kaina.

15Sa'annannazowurinwaɗandaakayizamantalalaa Telabib,waɗandasukezauneabakinrafinKebar,nazauna awurindasukezaune,nazaunaawurindamamakihar kwanabakwai

16Ammabayankwanabakwai,maganarUbangijitazo gareni,yace.

17“Ɗanmutum,nasakamaitsarogamutanenIsra'ila, Dominhakakajimaganarbakina,kafaɗakardasu

18Sa'addanacewamugaye,'Lallezakumutu.Baka kumabashigargaɗiba,kokayimaganadonkafaɗakarda mugudagamugayenhanyarsa,donyaceciransaMugun mutumgudazaimutudalaifinsa;Ammajininsazannema ahannunka

19Ammaidankafaɗakardamugu,ammabaibar muguntarsaba,baibarmugunhalinsaba,zaimutuda laifinsaAmmakaceciranka

20Kuma,sa'addaadaliyabaradalcinsa,yayimugunta,na kuwasaabintuntuɓeagabansa,zaimutu.Ammajininsa zannemaahannunka

21Ammaidankafaɗakardaadali,kadaadaliyayizunubi, baikuwayizunubiba,lallenezairayu,dominangargaɗe shiKaimakaceciranka

22IkonYahwehyanaakainaYacemini,Tashi,fitacikin fili,canzanyimaganadakai.

23Sa'annannatashi,nafitacikinfili,saigaɗaukakar Ubangijitanatsayeawurin,kamardarajardanagania bakinkoginKebar,nafaɗirubdaciki

24Sa'annanruhuyashigacikina,yasaniaƙafafuna,yayi maganadani,yacemini,“Tafi,kakullekankaagidanka

25Ammakai,yaɗanmutum,gashi,zasuɗaureka,su ɗaurekadasu,bazakafitataredasuba

26Zansaharshenkamannedarufinbakinka,Donkazama bebe,Bazakazamamaitsautamusuba,gamasugidane natawaye

27Ammasa'addanayimaganadaku,zanbuɗebakinku, kucemusu,‘NiUbangijiAllahnaceWandayaji,bariya ji;Wandakumayayihaƙuri,yaƙyaleshi,gamasu’yan tawayene.

BABINA4

1Kaikuma,yaɗanmutum,kaɗaukitulu,kashimfiɗashi agabanka,kazubamasabirninUrushalima.

2Sa'annankakewayeta,kaginamasakagara,kakafa matatuduKukafasansanikusadashi,sa'annankukafa sansanikewayedashi

3Kaɗaukikwanonƙarfeagareka,kasashiyazama bangonƙarfetsakaninkadabirnin,kasafuskarkadashi,za akewayeshi,kakewayeshidayaƙiWannanzaizama alamagamutanenIsra'ila

4Kaimakakwantaagefenhagunka,kaɗoralaifofin gidanIsra'ilaakansa.

5Gamanasashekarunmuguntarsubisagaadadin kwanakinkwanaɗariukudatasa'in

6Sa'addakagamasu,kasākekwantadamanka,zaka ɗaukilaifinmutanenYahuzakwanaarba'inNasaka kowaceranaharshekaraguda

7Dominhakazakamaidafuskarkawajenkewayeda Urushalimadakewaye,dahannunkazaabuɗe,kayi annabciakanta

8Gashi,zansamukusarƙoƙi,bakuwazakujuyodaga wannangefezuwawancanba,saikunƙarekwanakin kewayedaku

9Kakumaɗaukialkama,dasha'ir,dawake,dalentil,da gero,dafitch,kasasuacikinkaskoguda,kayiwaabinci, gwargwadonadadinkwanakindazakakwantaagefenka, kwanaɗariukudatasa'inzakacidagaciki.

10Namandazakucizaaaunashekelashirinarana

11Zakusharuwabisagama'auni

12Zakucishikamarwainarsha'ir,kutoyashidatakida kefitowadagacikinmutumaidanunsu

13Ubangijikuwayace,“HakaIsra'ilawazasuciƙazantar abincinsuacikinal'ummai,indazankoresu.

14Sainace,“YaUbangijiAllah!Gashi,rainabai ƙazantarba,gamatundagaƙuruciyataharzuwayaubanci dagacikinabindayamutudakansaba,kowandaaka yayyageBantaɓashigabakinaba

15Sa'annanyacemini,“Gashi,nabakatakinsaniya domintazararmutum,dashizakashiryaabincinkadashi. 16Yakumacemini,“Ɗanmutum,gashi,zankarya sandarabinciaUrushalimaKumasukasharuwabisa gwargwado,daal'ajabi.

17Dominsurasaabincidaruwa,Suyimamakinjuna,Su cinyesusabodamuguntarsu

BABINA5

1Kaiɗanmutum,kaɗaukiwuƙamaikaifi,kaɗaukiaska, kasaakaidagemunka,sa'annankaɗaukima'aunidon auna,karabagashin

2Zakuƙonesulusinbirnindawuta,sa'addakwanakin yaƙinsukacika,saikuɗaukisulusinkubugiwukakewaye dashi,sulusinkumakuwatsacikiniskaZanzaretakobi bayansu

3Saikuɗaukikaɗandagacikinsu,kuɗauresuda rigunanku.

4Sa'annankasākeƙwacesu,kajefardasuatsakiyarwuta, kaƙonesudawutaGamadagacikintawutazatafitoa cikindukanmutanenIsra'ila.

5NiUbangijiAllahnaceWannanitaceUrushalima,na sataatsakiyaral'ummaidaƙasashendasukekewayeda ita

6Tafisauranal'ummai,tamusanyashari'atadamugunta, Dokokinakumafiyedasauranƙasashendasukekewayeda ita

7SabodahakaniUbangijiAllahnaceDominkun riɓaɓɓanyafiyedasauranal'ummandasukekewayedaku, bakubika'idodinaba,bakukuwakiyayeumarnainaba, bakuaikatabisagashari'aral'ummaidasukekewayeda kuba

8SabodahakaniUbangijiAllahnaceGashi,ni,nima inagābadakai,Zanzartardahukunciatsakiyarkiagaban al'ummai

9Zanaikataacikinkiabindabanyiba,wandakumaba zanƙarayinirinsaba,sabodadukanƙazantattunki. 10Donhakaubannizasuci'ya'yamazaatsakiyarki,'ya'ya kumazasucikakanninsuZanzartardahukunciacikinki 11Sabodahaka,niUbangijiAllahnafaɗa.Hakika,da yakekaƙazantardaHaikalinadadukanabubuwan banƙyama,dadukanabubuwanbanƙyama,donhakanima zanrageka.Idonabazaiyitausayiba,bakuwazanji tausayiba

12Sulusinkuzasumutudaannoba,Zaahallakasuda yunwaatsakiyarki.Zanwarwatsasulusincikindukan iskoki,inzaretakobiabayansu

13Tahakafushinazaicika,Insahasalatatatabbataa kansu,inkuwasamita'aziyya,zasusaniniUbangijina faɗadahimma,Sa'addanagamahasalataacikinsu 14Zanmaishekukuzamakufai,abinzargiacikin al'ummaidasukekewayedaku,Agabandukanwaɗanda sukewucewa

15Tahakazatazamaabinzargi,daba'a,dawa'azi,da abinbanmamakigaal'ummandasukekewayedaku,Sa'ad danahukuntakicikinfushi,dafushi,datsautawaNi Ubangijinafaɗa

16Sa'addanaaikamusudamugayenkibaunayunwa, Waɗandazasuhallakasu,waɗandakumazanaikosu hallakaku,Zanƙaramukuyunwa,inkaryasandankuna abinci.

17Donhakazanaikomukudayunwadamugayen namominjeji,Zasusakuyimakokiannobadajinizasu ratsacikinki.Zankawomukutakobi.NiUbangijinafaɗa.

BABINA6

1Ubangijikuwayayimaganadani,yace 2Ɗanmutum,kafuskanciduwatsunIsra'ila,kayiannabci akansu

3Kuce,‘YakuduwatsunIsra'ila,kujimaganarUbangiji Allah!NiUbangijiAllahnacewaduwatsu,datuddai,da koguna,dakwaruruka.Gashi,ni,dani,zankawomuku takobi,zanlalatardamasujadanku

4Bagadakuzasuzamakufai,zaafarfashegumakanku, Zanjefardamutanenkudaakakasheagabangumakanku

5ZansagawawwakinIsra'ilawaagabangumakansuZan warwatsaƙasusuwankukewayedabagadanku.

6Acikindukanwurarenzamanku,biranezasuzamakufai, matsafainakantuddaizasuzamakufaiDominsulalatar dabagadanku,suzamakufai,gumakankukumasulalace sudaina,asassaresifofinku,ashafeayyukanku

7Waɗandaakakashezasufāɗiatsakiyarku,zakukuwa saninineYahweh.

8Dukdahakazanbarsauran,dominkusamiwaɗandaza sutserewatakobiacikinal'ummai,Sa'addazaawarwatsa kucikinƙasashe.

9Waɗandasukakuɓutadagacikinkuzasutunadania cikinal'ummaiindazaakaisuzamantalala,dominnayi baƙincikidakaruwancinsu,waɗandasukarabudani,da idanuwansuwaɗandasukeyinkaruwancigagumakansu, Zasukumaƙinmuguntardasukaaikatacikindukan abubuwanbanƙyama

10ZasusaninineYahweh,bankuwafaɗaabanzaba, cewazanyimusuwannanmugunta.

11NiUbangijiAllahnaceKabugihannunka,kataka ƙafarka,kace,“Kaitogadukanmugayenabubuwan banƙyamanamutanenIsra'ila!Gamazasumutudatakobi, dayunwa,daannoba

12WandayakenesazaimutudaannobaWandayakekusa kumazaakasheshidatakobi.Dukwandayaragu,aka kewayeshi,yunwazatamutu

13Sa'annanzakusaninineUbangiji,sa'addaakakashe mutanensuzasukasancetaredagumakansukewayeda bagadansu,dakowanetsaunimaitsayi,dadukan ƙwanƙolinduwatsu,daƙarƙashinkowaneitacemai duhuwa,daƙarƙashinkowaneitacenoakmaikauri,inda sukamiƙawagumakansuƙanshimaidaɗi

14Donhakazanmiƙahannunaakansu,inmaidaƙasar kufai,tazamakufaifiyedajejinDiblat,Acikindukan wurarenzamansu,zasusaninineUbangiji

BABINA7

1Ubangijikumayayimaganadani,yace

2“Yakaiɗanmutum,niUbangijiAllahnacewaƙasar Isra'ilaƘarshen,ƙarshenyazoakusurwoyihuɗunaƙasar 3Yanzuƙarshenyazomuku,zanaukardafushinaakanki, inhukuntakibisagaal'amuranki,insākamikidukan abubuwanbanƙyama

4Idonabazaijitausayinkaba,Bakuwazanjitausayinka ba,Ammazansākamakadaal'amuranka,abubuwan banƙyamakumazasukasanceatsakiyarka,zakakuwa saninineYahweh

5NiUbangijiAllahnace.Mugunabu,mugunabukawai, gashi,yazo

6Ƙarshenyazo,ƙarsheyazo,Yanakiyayekugashiya zo.

7Safiyatazogareku,yakumazaunanƙasar!

8“Yanzubadajimawabazanzubomukuhasalata,incika fushinaakanku,inhukuntakubisagaal'amuranki,insāka mikisabodadukanabubuwanbanƙyama

9Idonabazaiyitausayiba,bakuwazanjitausayibaZa kusaninineUbangijimaibugewa.

10Garana,gatazo,safiyatayigabaSandatayifure, girmankaiyatoho

11Tashinhankaliyatashiyazamasandanmugunta,Ba wandazairaguacikinsu,konayawansu,konasu,Ba kuwazaayikukaakansu.

12Lokaciyayi,ranatagabato,kadamaisayeyayimurna, Kadamaisayarwayayibaƙinciki,Gamahasalatanakan dukantaronta.

13Gamamaisayarwabazaikomagaabindaakasayarba, kodayakesunadaraitukuna.Bawandazaiƙarfafakansa acikinmuguntarrayuwarsa

14Sunbusaƙahodonsushiryaduka.Ammabawandazai tafiyaƙi,gamafushinayanabisadukantaronsu.

15Takobiyanawaje,annobadayunwaacikiWandayake cikinsaurazaimutudatakobiWandayakecikinbirni kuwayunwadaannobazasucinyeshi.

16Ammawaɗandasukatseredagacikinsuzasutsira,Za sukasanceakantuddaikamarkurciyoyinakwaruruka, Dukansusunabaƙinciki,kowasabodalaifinsa

17Dukanhannuwazasuyirauni,Dukgwiwoyikumaza suyiraunikamarruwa.

18Zasusatufafinmakoki,tsoroyarufesuKumakunya zatakasanceakankowanefuska,gashikumaakan dukkankawunansu.

19Zasujefardaazurfarsuatituna,zinariyarsukumazaa kwashe,Azurfarsudazinariyarsubazasuiyacecesubaa ranarhasalarUbangiji.

20Ammakyanadonsayasatagirma,Ammasunyisiffofi nabanƙyama,daabubuwanbanƙyamaacikinta,Donhaka nasatanesadasu.

21Zanbasheshiahannunbaƙiganima,Inbamugayena duniyaganimaZasuƙazantardashi

22Zankawardafuskatadagagaresu,Zasuƙazantarda wurina,Gama'yanfashizasushigaciki,suƙazantardashi 23Kuƙerasarƙoƙi,gamaƙasartanacikedalaifuffuka, birninkumayanacikedatashinhankali.

24Dominhakazankawomafiƙasƙancinaal'ummai,Zasu mallakigidajensu,ZansagirmankaisuƙareZaaƙazantar dawurarensumasutsarki.

25HalakatazoZasunemisalama,bakuwazaasamu

26Zaayiɓarnaakanɓarna,Zaayijita-jitaSa'annanza sunemiwahayinannabi;Ammashari'azatalalacedaga wurinfirist,shawaradagamagabata

27Sarkizaiyimakoki,sarkikumazayasayedakufai, hannunjama'arƙasarkumazasufirgita.Zasusaninine Ubangiji

BABINA8

1Ashekaratashida,awatanashida,aranatabiyarga wata,sa'addanakezauneagidana,dadattawanYahuza sukazaunaagabana,saihannunUbangijiAllahyasaukoa kaina

2Sainaduba,saigawanisiffamaikamadawuta.Daga kwankwasonsaharzuwasama,kamarkamanninhaske, kamarlauninamber.

3Saiyamiƙasiffarhannu,yakamanidakullekaina Ruhunkuwayaɗaganitsakaninduniyadasama,yakawo niacikinwahayinAllahzuwaUrushalima,zuwaƙofar ƙofarcikiwaddatakefuskantararewa.Inawurinzamana siffarkishi,maitadakishi

4Gashi,ɗaukakarAllahnaIsra'ilatanacan,bisaga wahayindanaganiafili

5Yacemini,“Ɗanmutum,kaɗagaidanunkakanufi wajenarewa.Sainaɗagaidonahanyarwajenarewa,naga gunkinnannakishiaƙofarbagadenwajenarewa

6Yakumacemini,“Ɗanmutum,kagaabindasukeyi? Harmadamanyanabubuwanbanƙyamawaɗandamutanen Isra'ilasukeaikatawaanan,dazanyinisadaHaikalina? Ammakasakejuyo,zakagamanyanabubuwanbanƙyama

7YakainiƙofarfarfajiyarDanaduba,saigawaniramia bangon.

8Sa'annanyacemini,Ɗanmutum,tonaabango,kumaa lokacindanahaƙaabango,gawatakofa.

9Saiyacemini,Kashiga,kagamugayenabubuwan banƙyamadasukeyianan

10SainashiganagaSaigakowanenau'inaabubuwa masurarrafe,danamominbanƙyama,dadukangumakana gidanIsra'ila,anzuboajikinbangon

11Akwaimutumsaba'indagacikindattawanIsra'ilawa sukatsayaagabansuYazaniyaɗanShafankuwayana tsayeatsakiyarsudafarantanƙonaturareahannunsa Gajimarenƙonaturareyahausama.

12Sa'annanyacemini,“Ɗanmutum,kagaabinda dattawanIsra'ilawasukeyiacikinduhu,kowanemutuma cikinɗakunandaakayimasaado?gamasunce,Ubangiji bayaganinmuUbangijiyarabudaduniya

13Yakumacemini,“Komakasake,kagamanyan abubuwanbanƙyamadasukeaikatawa.

14Sa'annanyakainiƙofarƙofarHaikalinUbangijiwadda takewajenarewaGakuwagamatazaunesunakuka sabodaTammuz.

15Saiyacemini,“Yaɗanmutum,kagahaka?Sa'annan kasakejuyo,kumazakagamanyanabubuwanbanƙyama fiyedawaɗannan.

16YakainifarfajiyatacikitaHaikalinUbangiji,saiga mutumwajenashirindabiyaraƙofarHaikalinUbangijia tsakaninshirayidabagaden.Sukayiwaranasujadawajen gabas

17Saiyacemini,“Yaɗanmutum,kagawannan?Yanada sauƙigamutanenYahuzasuyiabubuwanbanƙyama waɗandasukeaikatawaanan?Gamasuncikaƙasarda zalunci,sunkomodonsutsokaneniinyifushi 18Sabodahakanimazanyifushidafushi,Idonabazasu yitausayiba,Bazanjitausayiba,Kodasunyikukada kunnuwanadababbarmurya,Ammabazanjisuba

BABINA9

1Yakumayikukaakunnenadababbarmurya,yanacewa, “Kasamasumulkinbirninsumatso,kowadamakaminsa nahallakaahannunsa

2SaigamutumshidasuntahodagahanyarƘofarDutsen Dutsendatakewajenarewa,kowanemutumyanariƙeda makaminyankaahannunsaSaiwanimutumacikinsu sayedalilin,daƙahonmawallafiagefensa,sukashiga sukatsayakusadabagadentagulla

3GirmanAllahnaIsra'ilakumayatashidagakerubɗinda yakebisansazuwabakinƙofarHaikalinSaiyakirawo mutumindayakesayedalilin,wandayakedaƙahon tawadanamarubuciagefensa

4Ubangijiyacemasa,“Kabitatsakiyarbirnin,cikin tsakiyarUrushalima,kasaalamaagoshinmutanendasuke nishi,damasukukasabodadukanabubuwanbanƙyamada akeaikatawaatsakiyarsa

5Yacewawaɗansudanaji,“Kubishicikinbirni,ku karkashe.

6Kukashemanyadamatasa,dakuyangi,dayaraƙanana, damata,ammakadakukusancikowanemutuminda alamartasameshi.KufaradagaHaikalina.Saisukafaraa gabandattawandasukegabangidan

Ezekiyel

7Yacemusu,“KuƙazantardaHaikalin,kucikaharabar daakakashe.Sukafita,akakashesuacikinbirnin.

8Sa'addasukekarkashesu,nikuwanaragu,sainafāɗi rubdaciki,nayikuka,nace,“YaUbangijiAllah!Zaka hallakaIsra'ilawadukasa'addakazubardafushinkaakan Urushalima?

9Sa'annanyacemini,“ZunubinmutanenIsra'iladana Yahuzayayiyawaƙwarai,ƙasarkumacikedajini,birnin kumacikedaruɗi,gamasunce,‘Ubangijiyarabuda duniya,Ubangijikuwabaiganiba

10Nima,idonabazaiyitausayiba,Bakuwazanji tausayiba,Ammazansākamusudahanyarsuakansu

11Saigamutumindayakesayedalilin,yanadaƙahon tawadaagefensa,yabadalabarinabin,yace,“Nayi yaddakaumarceni

BABINA10

1Sa'annannaduba,sainaga,acikinsararindayakebisa kankerubobin,anyikamadadutsensaffirabisansu, kamarsiffarkursiyin

2Saiyayimaganadamutumindayakesayedalilin,yace, “Kashigatsakaninƙafafundaƙarƙashinkerubɗin,kacika hannunkadagarwashinwutadagatsakaninkerubobin,ka watsardasubisabirnin.Shikuwayashigaaidona.

3KerubobinkuwasunatsayeagefendamanaHaikalin sa'addamutuminyashigagirgijenkuwayacikafarfajiyar ciki.

4SaiɗaukakarYahwehtatashidagakerubɗin,tatsayaa bakinƙofarHaikalinHaikalinkuwayacikadagajimare, farfajiyarkumaciketakedahaskenɗaukakarUbangiji.

5Akakumajiamonfikafikankerubobinharfarfajiyar waje,kamarmuryarAllahMaɗaukakisa'addayake magana.

6Sa'addayaumarcimutumindayakesayedalilin,yace, Ɗaukiwutadagatsakaninƙafafun,tsakaninkerubobin Sa'annanyashiga,yatsayakusadaƙafafun.

7Kerubɗayakumayamiƙahannunsadagatsakanin kerubobinzuwagawutardaketsakaninkerubobin,yaɗiba taahannunwandayakesayedalilin,yaɗauketayafita.

8Acikinkerubobinkuwaakwaisiffarhannunmutum ƙarƙashinfikafikansu

9Sa'addanaduba,sainagaƙafafunhuɗundakekusada kerubobin,wataƙafaɗayatakerubɗaya,wataƙafakuma tawatakerubobin

10Ammagakamanninsuhuɗu,siffarsuɗayace,kamardai ƙafarƙafaceatsakiyarwataƙafa

11Sa'addasukatafi,sukabitagefehuɗu.Basujuyaba yayindasuketafiya,ammazuwawurindakaiyakalle sukabishi;Basujuyabayayindasuketafiya

12Dukanjikinsu,dabayansu,dahannuwansu,da fikafikansu,daƙafafun,sunadaidanukewayedaƙafafun dasukedasuhuɗu

13Ammagaƙafafun,anyikiragaresudajina,Yaku

14Kowayanadafuskahuɗu:nafarkofuskarkerubne,na biyukumafuskarmutum,naukukumafuskarzaki,na huɗukuwafuskargaggafa.

15AkaɗagakerubobinWannanitacedabbardanagania bakinkoginKebar

16Sa'addakerubobinsuketafiya,ƙafafunsunatafiyatare dasu,sa'addakerubobinsukaɗagafikafikansudonsu

tashidagaƙasa,ƙafafunkumabasujuyabayakusadasu ba.

17Sa'addasukatsaya,waɗannansukatsayaSa'addaaka ɗagasu,waɗannanmasukaɗagakansu,gamaruhun talikanyanacikinsu.

18ɗaukakarUbangijikuwatarabudaƙofarHaikalin,ta tsayabisakerubobin

19Kerubobinkumasukaɗagafikafikansu,sukatashidaga ƙasaaidonaGirmanAllahnaIsra'ilakuwayanabisansu 20WannanitacedabbardanaganiaƙarƙashinAllahna Isra'ilaabakinkoginKebarNakuwasansukerubobine 21Kowaneɗayanyanadafuskahuɗu,kowanneyanada fikafikaihuɗu.Kumakamanninhannayenmutumyana ƙarƙashinfikafikansu

22Kamarkamanninfuskokinsuiriɗayanewaɗandana ganiabakinrafinKebar,kamanninsudakansu.Kowaya miƙegaba

BABINA11

1Ruhukuwayaɗagani,yakainiƘofarHaikalinUbangiji tagabas,waddatakefuskantargabas,saigamutumashirin dabiyaraƙofarƙofarAcikinsunagaYaazaniyaɗanAzur, daFelatiyaɗanBenaiya,shugabanninjama'a 2Sa'annanyacemini,“Ɗanmutum,waɗannansune mutanendasukeƙullamugunta,sukebadashawaraa wannanbirni

3Waɗandasukecewa,Bakusaba;Barimuginagidaje: wannanbirnishinetukwane,mukuwamuzamanama 4Donhakakayiannabciakansu,kayiannabci,yaɗan mutum.

5RuhunUbangijikuwayasaukoakaina,yacemini,“Yi maganaUbangijiyaceHakakukace,yajama'arIsra'ila, gamanasandukanabindayazoazuciyarku.

6Kunriɓaɓɓanyakisasshenkuawannanbirni,Kuncika titunansadakisassu

7SabodahakaniUbangijiAllahnace.Kashewarku waɗandakukasaatsakiyarsa,sunenama,wannanbirni kuwatulune,ammazanfisshekudagacikinsa

8Kunjitsorontakobi.Zankawomukutakobi,inji UbangijiAllah

9Zanfitardakudagacikinta,inbashekuahannunbaƙi, inhukuntaku.

10ZaakashekudatakobiZanhukuntakuakaniyakar Isra'ilaZakusaninineUbangiji

11Wannanbirnibazaizamatukunyarkuba,bakuwaza kuzamanamaacikinsabaAmmazanhukuntakuakan iyakarIsra'ila.

12ZakusaninineYahweh,gamabakubika'idodinaba, bakukuwaaikatashari'ataba,ammakunyiyadda al'ummaisukekewayedakusukeyi

13Sa'addanayiannabci,FelatiyaɗanBenaiyayarasu. Sainafāɗirubdaciki,nayikukadababbarmurya,nace, “YaUbangijiAllah!ZakashafesauranIsra'ilawasarai?

14Ubangijikumayasākezuwagareni,yace

15“Ɗanmutum,'yan'uwanka,da'yan'uwanka,dana danginka,dadukanjama'arIsra'ila,sunewaɗanda mazaunanUrushalimasukacemusu,‘Kuyinisada Ubangiji,anbamuwannanƙasamallakar

16Dominhakakace,‘NiUbangijiAllahnace.Koda yakenawatsardasunesadasauranal'ummai,Kodayake

Ezekiyel

nawarwatsasucikinƙasashe,ammazanzamamusukamar ƙaraminWuriMaiTsarkiaƙasashendazasuzo.

17Dominhakakace,‘NiUbangijiAllahnaceZantattaro kudagacikinjama'a,intattarokudagaƙasashendaaka warwatsaku,zanbakuƙasarIsra'ila.

18Zasuzocan,sukawardadukanabubuwanbanƙyama, dadukanabubuwanbanƙyamadagacan 19Zanbasuzuciyaɗaya,insasabonruhuacikinku.Zan cirezuciyardutsedagajikinsu,inbasuzuciyatanama 20Dominsubika'idodina,sukiyayeka'idodina,suaikata su,suzamajama'ata,nikuwainzamaAllahnsu 21Ammawaɗandazuciyarsutabizuciyarsudaabubuwan banƙyamadaabubuwanbanƙyama,Zansākawa kawunansuhanyarsu,niUbangijiAllahnafaɗa 22Kerubobinsukaɗagafikafikansu,ƙafafunkumakusada su.GirmanAllahnaIsra'ilakuwayanabisansu.

23SaiɗaukakarUbangijitatashidagatsakiyarbirnin,ta tsayabisadutsendayakewajengabashinbirnin

24Sa'annanRuhuyaɗaukeni,yakainicikinwahayita wurinRuhunAllahzuwaƙasarKaldiya,wurinwaɗanda akakamaDonhakawahayindanaganiyatashidagagare ni.

25Sa'annannafaɗawawaɗandasukezamantalaladukan abindaUbangijiyanunamini

BABINA12

1Ubangijikumayazogareni,yace.

2“Ɗanmutum,kanazauneatsakiyar'yantawaye, waɗandasukedaidanusugani,basuganibaSunada kunnuwadazasuji,basaji,gamasu’yantawayene.

3Donhaka,yakaiɗanmutum,kashiryawakankaabinda zakayitafiyarka,kayitafiyadaranaagabansuSaika tashidagawurinkazuwawaniwuriagabansu.

4Sa'annanzakufitardakayankudaranaagabansukamar kaya,kufitadamaraiceagabansukamarwaɗandaakakai bauta.

5Kahaƙabangoagabansu,kafitardashi

6Agabansuzakaɗaukeshiakafaɗunka,kafitardashida maraice,karufefuskarkadonkadakagaƙasa,gamanasa kaalamagamutanenIsra'ila

7NayihakakamaryaddaakaumarceniDarananafitar dakayanakamarkayanzamantalala,damaraicenahaƙa bangodahannunaNafitodaitadamagriba,naɗauketaa kafaɗataagabansu

8DasafemaganarUbangijitazogareni,yace.

9“Ɗanmutum,jama'arIsra'ila,'yantawaye,basucemaka, mekakeyiba?

10Kacemusu,‘NiUbangijiAllahnaceWannannawaya tashafisarkinUrushalimadadukanmutanenIsra'ila waɗandasuketaredasu

11Kace,“Ninealamarku,Kamaryaddanayi,hakazaa yimusu,Zaakaisubauta

12Shugabandayaketaredasuzaiɗaukikafaɗarsada faɗuwarrana,yafita,zasuhaƙagarundonfitardashi,Ya rufefuskarsa,kadayagaƙasadaidanunsa

13Zanbajemasataruna,Zaakamashicikintarkona,in kaishiBabilaaƙasarKaldiyawaDukdahakabazaigan taba,kodayakeacanzaimutu

14Zanwarwatsawakowaceiskadukanwaɗandasuke kewayedashidonsutaimakeshi,dadukanrundunarsa Zanzaretakobibayansu

15ZasusaninineYahweh,Sa'addanawarwatsasucikin al'ummai,nawarwatsasucikinƙasashe.

16Ammazanbarwaɗansukaɗandagacikinsudagatakobi, dayunwa,daannoba.Dominsubadalabarindukan abubuwanbanƙyamagaal'ummaiindasukazo.Zasusani nineUbangiji

17Ubangijikumayayimaganadani,yace

18“Ɗanmutum,kaciabincinkadarawarjiki,Kasha ruwankadarawarjikidahankali

19Kafaɗawamutanenƙasar,‘NiUbangijiAllahnace mazaunanUrushalimadaƙasarIsra'ilaZasuciabincinsu dahankali,susharuwansudamamaki,Dominƙasartata zamakufaidagadukanabindayakecikinta,saboda zaluncindukanmazaunanta

20Garuruwandasukedazamazasuzamakufai,ƙasar kuwazatazamakufai.ZakusaninineUbangiji.

21Ubangijikuwayayimaganadani,yace

22“Ɗanmutum,menenekarinmaganardakukedaitaa ƙasarIsra'ila,tanacewa,'Kwanakisundaɗe,dukwahayin yaƙare?

23Sabodahakakafaɗamusu,UbangijiAllahyaceZan kawardawannankarinmagana,bakuwazasuƙarayin karinmaganaacikinIsra'ilabaAmmakacemusu, kwanakisunkusa,datasirinkowanewahayi

24Gamabazaaƙarayinwahayinabanza,kodubanban dariyaacikingidanIsra'ilaba

25GamanineYahweh,zanyimagana,maganardazan faɗakumazatacika.Bazaaƙaradaɗewaba:gamaa zamaninku,yaku'yantawaye,zanfaɗikalma,incikata,in jiUbangijiAllah

26Ubangijikumayasākezuwagareni,yace.

27“Ɗanmutum,gajama'arIsra'ila,sunacewa,“Wahayin dayaganiyanadayawaanangaba,yanakumaannabcia kanlokataimasunisa.

28Sabodahakakacemusu,‘NiUbangijiAllahnaceBa zaaƙaratsawaitamaganataba,ammamaganardanafaɗa zatazama,niUbangijiAllahnafaɗa.

BABINA13

1Ubangijikuwayayimaganadani,yace

2“Ɗanmutum,kayiannabcigābadaannabawanIsra'ila waɗandasukeannabci,kafaɗawawaɗandasukeyin annabcidagazuciyoyinsu,‘KujimaganarUbangiji

3NiUbangijiAllahnaceKaitonannabawawawaye, waɗandasukebinruhinsu,basugakomeba!

4YaIsra'ila,annabawankikamarkarnukasukeajeji 5Bakuhauracikinrarrafeba,bakukumaginawajama'ar Isra'ilakagaradominkutsayayaƙiaranarYahwehba

6Sungafasikancinaƙarya,sunacewa,‘Ubangijiyace, Ubangijibaiaikesuba

7Ashe,bakugawahayinƙaryaba,Bakukumayidubar ƙaryaba,KunceUbangijiyafaɗadukdabanyimagana ba?

8SabodahakaniUbangijiAllahnaceDominkunfaɗi ƙarya,kungaƙarya,donhakagashi,inagābadaku,ni UbangijiAllahnafaɗa.

9Hannunazaikasanceakanannabawandasukeganin banza,dawaɗandasukedubanƙaryaZakusaninine UbangijiAllah.

10Domin,kodasabodasunruɗimutanena,sunacewa, ‘Salama!kumababuzamanlafiya;Ɗayankumayagina

Ezekiyel katanga,saigawaɗansukumasukayimasaturmimarar zafi.

11Kacewawaɗandasukemurɗatadaturmimararɗaci, Zatafāɗi.Kukuma,yakumanyanƙanƙara,zakufāɗi. Guguwakumazatayayyageshi.

12Gashi,sa'addabangoyarurrufe,bazaacemuku,'Ina tuwondakukayiwashi?

13DominhakaniUbangijiAllahnace.Zanyayyageshi daiskamaiiskadahasalanaZaayiruwansamaacikin fushina,damanyanƙanƙaraacikinfushina,incinyeshi

14Zanrurrushegarundakukayiwaturmimarartusa,in rurrusheshi,harsashinsayabayyana,yafāɗi,zaahallaka kuatsakiyarsa,kukuwasaninineYahweh.

15Tahakazancikahasalataakangarun,dawaɗandasuka yayyafashidatukwane,inkuwacemuku,Garunda waɗandasukataɓashibasuwanzu.

16AnnabawanIsra'ilawaɗandasukeannabciakan Urushalima,sunaganinsalamaagareta,ammabasalama, niUbangijiAllahnafaɗa.

17Hakakuma,kaiɗanmutum,kafuskanci'yanmatan jama'arkawaɗandasukeyinannabcidagazuciyarsuKuma kayiannabciakansu.

18Kace,‘NiUbangijiAllahnaceBoneyatabbataga matandasukedinkamatashinkaigakowanerijiyoyin hannu,kumasunasanyakyalleakankowanetsayidon farautarrayuka!Zakufarautarrayukanjama'ata,zakuceci rayukandasukazomukudarai?

19Zakuƙazantardaniacikinjama'atasabodaɗimbin sha'irdaabinci,donkukarkasherayukandabazasumutu ba,kucecirayukandabazasurayuba,tawurinƙaryarda kukeyiwamutanenawaɗandasukejinƙaryarƙarya?

20DominhakaniUbangijiAllahnaceGashi,inagābada matasanku,waɗandakukefarautarrayukadasudonkusa sutashi.

21Zanyayyagegyalenku,incecijama'atadagahannunku, BakuwazasuƙarazamaahannunkudonfarautabaZaku saninineUbangiji.

22Domindaƙaryakukasazuciyaradalaisukaɓaci, waɗandabansasubaƙincikibaYakumaƙarfafamugaye donkadayabarmugayenhanyarsa,tawurinyimasa alkawarinrai

23Dominhakabazakuƙaraganinbanzakodubaba, gamazancecijama'atadagahannunku,zakukuwasanini neUbangiji

BABINA14

1SaiwaɗansudattawanIsra'ilasukazowurina,sukazauna agabana

2Ubangijikuwayayimaganadani,yace

3“Ɗanmutum,mutanennansunkafagumakansuacikin zuciyarsu,Sunsaabintuntuɓenamuguntarsuagabansu.

4Sabodahakakafaɗamusu,kacemusu,‘NiUbangiji AllahnaceKowanemutuminIsra'ilawandayakafa gumakansaazuciyarsa,yakumasaabintuntuɓena muguntarsaagabansa,yazowurinannabiNiUbangijizan amsawawandayakezuwabisagayawangumakansa.

5Domininƙwacejama'arIsra'ilaacikinzuciyarsu,Domin dukansusunrabudanisabodagumakansu

6DominhakakafaɗawaIsra'ilawa,‘NiUbangijiAllahna ceKutuba,kujuyodagagumakanku;Kukawarda fuskokinkudagadukanabubuwanbanƙyama

7GamakowanemutuminIsra'ila,kobaƙodayakebaƙunci aIsra'ila,wandayawarekansadagagareni,yakafa gumakansaazuciyarsa,yakumasaabintuntuɓena muguntarsaagabansa,yazowurinannabidonyatambaye shiakaina.NiUbangijizanamsamasadakaina.

8Zansafuskatagābadamutumin,inmaisheshialamada karinmagana,indatseshidagacikinjama'ataZakusani nineUbangiji.

9Idanannabinyaruɗesa'addayafaɗiwaniabu,ni Ubangijinaruɗinannabin,zanmiƙahannunaakansa,in hallakashidagacikinjama'ataIsra'ila

10Zasuɗaukihukuncinlaifofinsu

11Dominkadajama'arIsra'ilasuƙaraɓacewadagawurina, Kadasuƙaraƙazantardasudadukanlaifofinsuamma dominsuzamamutanena,nikumainzamaAllahnsu,inji UbangijiAllah.

12Ubangijiyasākezuwagareni,yace

13“Ɗanmutum,sa'addaƙasartayimanizunubitawurin yinzunubimaitsanani,sa'annanzanmiƙahannunaakanta, inkaryasandarabincinta,inaukardayunwaakanta,in datsemutumdadabbadagacikinta

14Kodayakewaɗannanmutaneuku,Nuhu,daDaniyel, daAyuba,sunacikinta,dasucecikansukawaitawurin adalcinsu,niUbangijiAllahnafaɗa

15Idannasamugayennamominjejisuratsacikinƙasar, Sukawasheta,hartazamakufai,Donkadawaniyabita sabodanamomin

16Kodayakewaɗannanmutaneukusunacikinta,Na rantsedani,niUbangijiAllahnafaɗa,Bazasuceci'ya'ya mazakomatabaSukaɗaizaacecesu,ammaƙasarzata zamakufai.

17Kokuwaidannakawotakobiaƙasar,ince,Takobi,ka ratsaƙasarharnadatsemutumdadabbadagacikinta 18Kodayakewaɗannanmutaneukusunacikinta,Ni UbangijiAllahnafaɗa,Bazasuceci'ya'yamazakomata ba,ammasukaɗaizasusamiceto

19Kokuwaidannaaikadaannobaaƙasar,Inzubamata hasalatadajini,indatsemutumdadabbadagacikinta 20KodayakeNuhu,daDaniyel,daAyuba,sunkasancea cikinta,Narantsedarai,niUbangijiAllahnafaɗa,baza suceciɗako'yabaZasucecikansudaadalcinsu 21GamaniUbangijiAllahnaceHarmasa'addanaaika dahukunce-hukuncehukunce-hukuncenaakan Urushalima,Takobi,dayunwa,damugayendabba,da annoba,donahallakamutumdadabbadagacikinta?

22Dukdahaka,saiga,acikintazaabarsauranwaɗanda zaahaifa,mazadamata

23Zasuta'azantardakusa'addakukagaal'amuransuda ayyukansu,zakukuwasanibanyidukanabindanayia cikintabasabodadalili,niUbangijiAllahnafaɗa BABINA15

1Ubangijikuwayayimaganadani,yace

2“Ɗanmutum,Menenekurangarinabindayafikowane itace,Kodareshendayakecikinitatuwanjeji?

3Zaaɗaukoitacedonyinwaniaiki?Kokuwamutaneza suɗibifilodagacikinsadonsuratayewanituluakansa?

4Gashi,anjefardashiacikinwutadonmaiWutata cinyeiyakartabiyu,tsakiyartakumataƙone.Shinyadace dakowaneaiki?

5Gashi,sa'addayagama,baidacedawaniaikiba,balle yaisagakowaneaiki,Sa'addawutatacinyeta,taƙone?

6SabodahakaniUbangijiAllahnaceKamaritaceninabi acikinitatuwanjeji,waɗandanabadawutadonmaƙasu, hakazanbamazaunanUrushalima.

7ZansafuskatagābadasuZasufitadagawatawuta, watawutakumazatacinyesuZakusaninineUbangiji, sa'addanasafuskatagābadasu.

8Zanmaidaƙasarkufai,Dominsunyilaifi,niUbangiji Allahnafaɗa

BABINA16

1Ubangijikumayasākezuwagareni,yace

2Ɗanmutum,kasaUrushalimatasanƙazantanta 3Kace,‘NiUbangijiAllahnacewaUrushalima. HaihuwarkadahaihuwarkadagaƙasarKan'anane mahaifinkaAmoriyawane,mahaifiyarkakuwaBahittece 4Ammaranarhaihuwarka,baayankecibiyarkaba,baa kumawankekadaruwaba,donkashayardakaiBaayi makagishiridakomaiba,baakumalullubekadakomai ba.

5Bawaniidodayajitausayinka,dayayimakakoɗaya dagacikinwaɗannanabubuwan,yajitausayinkaAmma anjefardakaiafilinsaura,donabinraininaranka,Aranar daakahaifeka

6Sa'addanazokusadakai,nagankaƙazantardajininka, nacemaka,sa'addakakecikinjininka,'Rayu!I,nace makalokacindakakecikinjininka,Rayu

7Nasakayawaitakamartohowarjeji,Kaƙaru,kayi girma,Kazamakayanadomasukyau,ƙirjinkasunyiado, gashinkayayigirma,alhalikuwakaitsirarace,bakowa

8Sa'addanawucewurinka,nadubeka,saigalokacinka lokacinƙaunane.Nashimfiɗarigatabisake,narufe tsiraicinki,narantsemiki,nayimikialkawari,inji UbangijiAllah,kinzamanawa

9Sa'annannawankekadaruwa.I,nawankejininkada yawadagagareka,nashafekadamai

10Nasamukukayanado,nayimukusuturadafata,na ɗaurekidalallausanlilin,nalulluɓekidaalharini.

11Nayimakaadodakayanado,Nasamundayea hannuwanka,dasarƙaawuyanka

12Nasamukujauhariagoshinki,da'yankunnea kunnuwanki,dakyakkyawankambiakanki

13HakaakayimakaadodazinariyadaazurfaTufafinki nalallausanlilinne,daalharini,dalallausansana'a.Kaci lallausangari,dazuma,damai,kayikyauƙwarai,harka cinasaraamulki.

14Sunankiyabazuacikinal'ummaisabodakyawunki, Gamayanadakyausabodakyawunawandanasaagareki, niUbangijiAllahnafaɗa

15Ammakindogaragakyanki,kinyikaruwancisaboda sunanki,Kinkumazubardafasikancinkiakankowanemai wucewanasane

16Kaɗebodagacikintufafinka,Kaƙawatamasujadanka dalaunukairi-iri,kayikaruwanciakansu

17Kakumaɗaukikyawawankayanadonazinariyatada naazurfatawaɗandanabaka,Kayiwakankasiffofina mutane,kayikaruwancidasu

18Kaɗaukirigunankamasusarƙaƙƙiya,kalulluɓesu,ka samainadaturarenaagabansu

19Harilayau,namandanabaka,garimaikyau,damai, dazuma,waɗandanaciyardakai,kasaagabansudon ƙanshimaidaɗi,hakakuwayakasance,niUbangijiAllah nafaɗa.

20Kakumaɗauki'ya'yankamatadamazawaɗandaka haifamini,kakumamiƙamusuhadayadonacinyesu Ashewannannakaruwancinkikaramace

21Dakakashe'ya'yana,Kacecesu,Kasasushigatacikin wutasabodasu?

22Acikindukanabubuwanbanƙyamadafasikancinkiba katunadakwanakinƙuruciyarkiba,Sa'addakiketsirara, kinƙazantardajininki

23Bayandukanmuguntarka,kaitonka,niUbangijiAllah nafaɗa

24Kaginawakankababbanwuri,Kayiwakankatsafia kowanetiti.

25Kaginamasujadarkaakowanekanhanya,Kamaida kyankaabinƙyama,Kabuɗeƙafafunkagakowanemai wucewa,Kayawaitakaruwancinki.

26KakumayifasikancidaMasarawamaƙwabtankaKa ƙarakaruwancinka,donkatsokaneniinyifushi

27“To,gashi,namiƙahannunabisake,narageabincinki nayaudakullun,nabashekiganufinwaɗandasukeƙinki, wato'ya'yanFilistiyawa,waɗandasukejinkunyarmugun halinki.

28KinyikaruwancidaAssuriyawa,Dominbakiƙoshiba I,kinyikaruwancidasu,ammadukdahakabakiƙoshiba 29KunƙarayawanfasikancinkiaƙasarKan'anaharzuwa KaldiyaAmmadukdahakabakagamsudawannanba

30“Ƙaƙazuciyarkatayirauni,NiUbangijiAllahnafaɗa, Dayakekanayinwaɗannanabubuwaduka,aikinfasikanci. 31Kaginamaɗaukakinkaakankowacehanya,Kagina masujadarkaakowanetitiBakazamakamarkaruwaba, hardazakayiba'a.

32Ammakamarmatardatayizina,waddataɗaukibaƙi maimakonmijinta

33Sunabadakyautaigadukankaruwai,Ammakaine kakebawadukanmasoyankakyautarka,kanabasuijara, Dominsuzowurinkatakowanegefedonkaruwancinki 34Kumaakasinhakaagarekidagasauranmataacikin karuwancinki,ammabamaibinkidonyinkaruwanci 35Donhaka,kekaruwa,kijimaganarYahweh

36NiUbangijiAllahnace.Dominƙazantarkitazube, tsiraicinkikumayabayyanatawurinkaruwancinkida masoyanki,dadukangumakanaabubuwanbanƙyama,da jinin'ya'yankiwaɗandakikabasu.

37“Sabodahakazantattarodukanmasoyanka,waɗanda kayardadasu,Dadukanwaɗandakakeƙauna,Dadukan waɗandakaƙiZantattarosukewayedakai,inbayyana tsiraicinkaagaresu,Donsugadukantsiraicinka

38Zanhukuntaki,kamaryaddaakehukuntamasuyin aure,damasuzubardajini.Zanbakajinicikinhasalada hassada

39Zanbashekaahannunsu,sururrusheƙofofinki,su rurrushewurarentsafinaki,Zasutuɓemikitufafinki,su ɗaukikayankimasukyau,subarkitsiraradatsirara

40Zasukawowataƙungiyasuyimakayaƙi,zasujajjefe kadaduwatsu,sumurkushekadatakubbansu

41Zasuƙonegidajenkidawuta,suhukuntakiagaban matadayawa.

42Zansahasalatatatabbatagareka,kishinakumazai rabudakai,inyishiru,bazanƙarayinfushiba

43Dominbakatunadakwanakinƙuruciyarkaba,Amma kaɓataminiraiacikinwaɗannanabubuwaduka.Gashi,ni mazansākamakadahanyarkaakanka,injiUbangiji Allah.

44Gashi,dukmaiyinkarinmaganazaiyimakawannan karinmagana,yanacewa,'Kamaryaddauwatake,hakama 'yarta

45Ke'yaruwarkicewaddatakeƙinmijintada'ya'yanta. Kekuwa'yar'uwar'yan'uwankice,waddataƙimazajensu da'ya'yansu

46ƘwararkaitaceSamariya,itada'ya'yantamata waɗandasukezauneahannunhagunka,ƙanwarkakuma waddatakezauneahannundamankaitaceSadumada 'ya'yantamata

47Dukdahakabakabitafarkunsuba,bakakuwaaikata ayyukansunabanƙyamaba,ammakamarwannanƙaramin abune,kaƙazantardakaifiyedasuacikindukan al'amuranka

48NiUbangijiAllahnafaɗa,nace,'Yar'uwarkiSaduma batayiba,itada'ya'yantamata,kamaryaddakukayi,kai da'ya'yankamata

49“Gashi,wannanshinelaifin'yar'uwarkiSaduma,Gama girmankai,dawadatarabinci,darashinzamanlafiyaa cikintada'ya'yantamata,Bataƙarfafahannunmatalauta damatalautaba.

50Sunyigirmankai,sunaikataabinbanƙyamaagabana, Sabodahakanakawardasukamaryaddanagadama

51Samariyakuwabatayirabinzunubankiba.Ammakin yawaitaabubuwanbanƙyamafiyedasu,kinkumasa 'yan'uwankimatasubaratardasucikindukanabubuwan banƙyamadakikaaikata.

52Kaima,dakahukunta'yan'uwankamata,kaɗaukiabin kunyasabodazunubankadakaaikatafiyedanasu

53Sa'addanakomodazamantalalanaSadumada 'ya'yantamata,danaSamariyadana'ya'yantamata,sa'an nanzankomodazamantalalaatsakiyarsu

54Dominkaɗaukiabinkunyanka,Kakunyatasaboda dukanabindakayi,Dominkazamata'aziyyaagaresu

55Sa'adda'yan'uwankimata,Sadumada'ya'yanta,zasu komakamaryaddasukeadā,Samariyada'ya'yantamata zasukomakamaryaddasukeadā,sa'annankeda 'ya'yankimatazasukomakamaryaddakukeadā

56Gamabaayimaganar'yar'uwarkiSadumabada bakinkiAranargirmankai

57Kafinatonumuguntarku,Kamarlokacindakuke wulakanta'yanmatanSuriyadadukanwaɗandasuke kewayedaita,wato'yanmatanFilistiyawawaɗandasuke rainakiakewayedasu.

58Kaɗaukilalatarkadaabubuwanbanƙyama,niUbangiji nafaɗa

59GamaniUbangijiAllahnaceNimazanyidakai kamaryaddakayi,Waɗandakaƙirantsuwarkarya alkawari

60Dukdahakazantunadaalkawarindanayidakaia kwanakinƙuruciyarki,inyimakamadawwaminalkawari

61Sa'annanzakatunadaal'amuranka,kajikunya,sa'ad dazakakarɓi'yan'uwankamata,damanyankadaƙaninka, zanbakasu'ya'yamata,ammabadaalkawarinkaba

62ZankafaalkawaridakaiZakusaninineUbangiji

63Dominkatuna,kakunyata,kadakaƙarabuɗebakinka sabodakunyarka,sa'addanajitausayinkasabodadukan abindakayi,niUbangijiAllahnafaɗa

BABINA17

1Ubangijikuwayayimaganadani,yace

2“Ɗanmutum,kabugakacici-kacici,kayiwajama'ar Isra'ilakwatanci.

3Kace,‘NiUbangijiAllahnaceWatababbargaggafa maimanyanfikafikai,dogo,cikedafuka-fukai,mai launukairi-iri,tazoLebanon,taɗaukibabbanreshen itacenal'ul

4Yasarekanrassanrassansa,YakaishiƙasarfatauciYa sanyashiacikinbirnin'yankasuwa

5Yakumaɗibadagacikinirinaƙasar,yadasaagonamai albarka.Yaajiyetakusadamanyanruwaye,yasata kamaritacenwillow

6Tayigirma,tazamakurangarinabimaiƙasƙanci, rassantasunafuskantarsa,saiwoyintakumasuna ƙarƙashinsa

7Akwaikumawatababbargaggafamaimanyanfikafikai, dafuka-fukaimasuyawa,saigakurangarinabinta tanƙwarasaiwoyintazuwagareshi,taharbarassantazuwa gareshi,dominyashayardaitatakurangarshuka

8Andasashiaƙasamaikyaukusadamanyanruwaye, dominyabadarassa,yabada'ya'ya,Dominyazama kurangarinabimaikyau

9Kace,‘NiUbangijiAllahnace.Shinzaiwadata?Ashe, bazaitumɓukesaiwoyinsa,yayanke'ya'yansaba,harya bushe?Zatabusheacikindukanganyenmaɓuɓɓugarta,ko dabatadaikomaiyawakomutanedayawadazasu tsinkeshidatushensa

10I,ga,daakadasa,zatayialbarka?Ashe,bazatabushe ba,sa'addaiskargabastataɓashi?Zaabusheacikin ɓangarorindayatsiro

11Ubangijikumayayimaganadani,yace

12Yanzukacewa’yantawaye,‘Bakusanma’anar waɗannanabubuwaba?Kafaɗamusucewa,“Gashi, SarkinBabilayazoUrushalima,yakamasarkintada sarakunanta,yakaisuBabilataredashi.

13Yaɗaukiɗayadagacikinzuriyarsarki,yayialkawari dashi,yarantsemasa,Yakumaɗaukimanyanmutanen ƙasar.

14Dominmulkinyazamamararƙarfi,Kadayaɗaukaka kansa,Ammadomintakiyayealkawarinsa

15AmmayatayarmasadayaaikijakadunsazuwaMasar donsubashidawakaidamutanedayawaShinzairabauta? Maiaikatairinwaɗannanabubuwazaikuɓuta?Kokuwa zaikaryaalkawarin,aceceshi?

16NiUbangijiAllahnafaɗa,Narantsedarai,ainda Sarkindayanaɗashisarkiyakezaune,wandayaraina rantsuwarsa,Yawarwarealkawarinsa,Zaimutudashia tsakiyarBabila

17Fir'auna,dasojojinsamasuƙarfi,dababbarƙungiyarsa, bazasuyimasayaƙiba,takafatudu,daginshiƙai,donya hallakamutanedayawa

18Dayakeyarainarantsuwardayakaryaalkawari,sa'ad dayabadahannunsa,yaaikatadukanwaɗannanabubuwa, bazaitsiraba

19SabodahakaniUbangijiAllahnace.Narantsedaraina, rantsuwardayaraina,daalkawarinadayakarya,Zansāka wakansa

20Zanshimfiɗamasatarkona,akamashicikintarkona,in kaishiBabila,inyimasashari'aacansabodalaifindaya yimini

Ezekiyel

21Dukanwaɗandasukagudu,dadukanrundunarsa,Zaa kashesudatakobi.

22NiUbangijiAllahnaceZanɗaukiwanireshemafi tsayinaitacenal'ul,inkafashi.Zantsiromailaushidaga ƙwanƙolinrassanrassansa,indasashiakanwanibabban dutsemaitsayi

23AdutsentuddainaIsra'ilazandasashi,Zaibadarassa, yabada'ya'ya,yazamaitacenal'ulmaikyau.Dukan tsuntsayenakowanefiffikezasuzaunaaƙarƙashinsaZa suzaunaainuwarrassansa

24DukanitatuwanjejizasusaniniUbangijinasaukarda itacenalkama,naɗaukakaƙasƙantaccenitace,nabushe danyayenitace,nasabusasshiyaritacetayigirma.

BABINA18

1MaganarUbangijitasākezuwagareni,yace

2Mekukenufidakukewannankarinmaganagameda ƙasarIsra'ila,kunacewa,'Ubannisunci'ya'yaninabimasu tsami,Haƙoran'ya'yakumasunmutu?

3NiUbangijiAllahnace,narantse,bazakuƙarayin amfanidawannankarinmaganaacikinIsra'ilaba.

4Gashi,dukanrayukanawaneKamaryaddaranuba yake,hakakumaranɗannawane:wandayayizunubizai mutu.

5Ammaidanmutumyakasancemaiadalci,yaaikataabin dayakedaidaidagaskiya

6Baiciabinciakantuddaiba,baikuwaɗagaidanunsaga gumakanagidanIsra'ilaba,baiƙazantardamatar maƙwabcinsaba,Bayakusantarmacemaihaila

7Bawandayazalunceshi,ammayamayarwamaibin bashijinginarsa,Bawandayaƙwacedazalunci,Yabada abincigamayunwata,Yalulluɓetsiraradariga

8Wandabaibadaribaba,baikuwaciribaba,Bawanda yajanyehannunsadagaaikatamugunta,Yayankehukunci nagaskiyatsakaninmutumdamutum

9Nabika'idodina,Nakiyayeumarnaina,Doninaikata gaskiyamaiadalcine,lallezairayu,injiUbangijiAllah

10Idanyahaifiɗamaifashi,maizubardajini,yanaaikata irinwannangaɗayadagacikinwaɗannanabubuwa.

11Baabindayaaikataba,ammayaciakanduwatsu,ya ƙazantardamatarmaƙwabcinsa

12Yazaluntarmatalautadamatalauta,Yawawashetada zalunci,Baimaidodajinginaba,Yaɗagaidanunsaga gumaka,Yaaikataabinƙyama

13Yabadariba,yaciriba,zairayu?Bazairayuba:ya aikatadukanwaɗannanabubuwamasubanƙyamaLallene zaimutu.jininsazaikasanceakansa.

14To,idanyahaifiɗa,wandayagadukanzunuban mahaifinsadayayi,yayitunani,baiaikatahakaba

15Wandabaiciabincibaakantuddai,Baiɗagaidanunsa gagumakanajama'arIsra'ilaba,Baiƙazantardamatar maƙwabcinsaba

16Bawandayazalunceshi,bairiƙejinginaba,Bawanda yaɓatadazalunci,Ammayabadaabincigamayunwata, Yalulluɓetsiraradariga

17Wandayaƙwacehannunsadagamatalauci,Baribako ribaba,Yaaikatashari'ata,Yabika'idodinaBazaimutu sabodalaifinmahaifinsaba,lallenezairayu

18Ammamahaifinsa,dominyazalunciɗan'uwansa,yayi waɗan'uwansamugunta,yaaikataabindabashidakyaua cikinjama'arsa,gashimazaimutudalaifinsa

19Dukdahakakunacewa,'Donme?Ashe,ɗabazai ɗaukilaifinubaba?Sa'addaɗanyaaikataabindayake daidai,yakiyayedukandokokina,yaaikatasu,lallezai rayu.

20Mutumindayayizunubi,zaimutu.Ɗanbazaiɗauki laifinubaba,ubakumabazaiɗaukilaifinɗanba:adalcin adalizaitabbataakansa,muguntarmugayekumazata tabbataakansa.

21Ammaidanmuguyabardukanzunubansadayaaikata, yakiyayedokokina,yaaikataabindayakedaidaida gaskiya,lallenezairayu,bazaimutuba

22Dukanlaifofinsadayaaikata,Bazaaambaceshiba 23Inajindaɗinmugayesumutu?NiUbangijiAllahna faɗa,badonyakomodagatafarkunsayarayuba?

24Ammasa'addaadaliyarabudaadalcinsa,yaaikata mugunta,yaaikatadukanabubuwanbanƙyamadamugaye yakeyi,zairayu?Dukanadalcindayayi,bazaaambace shiba

25Ammadukdahakakunacewa,‘HanyarUbangijiba daidaibaceKujiyanzu,yajama'arIsra'ila;Ashe,hanyata badaidaibace?Ashe,hanyoyinkubadaidaibane?

26Idanadaliyarabudaadalcinsa,yaaikatamugunta,ya mutusabodasuDominlaifinsadayayizaimutu

27Sa'addamugunmutumyarabudamuguntardaya aikata,yaaikataabindayakedaidai,zaiceciransadarai.

28Dominyalura,yarabudadukanlaifofinsadayaaikata, lallenezairayu,bazaimutuba

29Ammadukdahakajama'arIsra'ilasunce,“Hanyar UbangijibadaidaibaceYajama'arIsra'ila,ashe, al'amuranabadaidaibane?Ashe,hanyoyinkubadaidaiba ne?

30Dominhakazanhukuntaku,yajama'arIsra'ila,kowane mutumbisagaal'amuransa,niUbangijiAllahnafaɗaKu tuba,kujuyodagadukanlaifofinku;Donhakazalunciba zaizamahalakarkuba

31Kukawardadukanlaifofinkuwaɗandakukayilaifiin sakusabonzuciyadasabonruhu:gamamezakumutu,ya jama'arIsra'ila?

32Gamabanjidaɗinmutuwarmaimutuwaba,niUbangiji Allahnafaɗa.

BABINA19

1KakumaɗaukimakokidominsarakunanIsra'ila

2Kace,'Mececemahaifiyarka?Zaki:Takwantaacikin zakuna,Tayikiwon'ya'yantaacikin'ya'yanzakuna.

3Tayikiwonɗayadagacikin'ya'yanta,yazamaɗanzaki, yakoyikamaganima.yacinyemaza.

4Al'ummaikumasukajilabarinsaAkaɗaukeshiacikin raminsu,sukakaishiƙasarMasardasarƙoƙi

5Sa'addatagatajira,begentakumayaɓace,saitaɗauki wanidagacikin'ya'yanta,tamaisheshiɗanzaki.

6Yakanyitakaidakawowacikinzakuna,Yazamaɗan zaki,Yakoyikamaganima,yacinyemutane

7Yasanfādodinsudasukazamakufai,Yalalatarda garuruwansuƘasarkuwatazamakufaisabodahayaniyar hayaniyarsa.

8Sa'annanal'ummaisukakafamasayaƙitako'inadaga larduna,Sukashimfiɗamasatarunsu,Akakamashiacikin raminsu.

9Akasashiakurkuku,akakaishiwurinSarkinBabila

Ezekiyel

10Mahaifiyarkakamaritaceninabiceacikinjininka,An dasataabakinruwaye,Tayihayayyafa,tanacikedarassa sabodaruwamaiyawa

11Tanadasandunamasuƙarfiwaɗandazasuzama sandunanmasumulki,tsayintayanaɗaukakaacikin manyanrassan,Tabayyanaacikintsayintataredaɗimbin rassanta

12Ammaanfizgetadahasala,Akajefardaitaƙasa,Iskar gabaskuwataƙafewutatacinyesu

13Yanzuandasataacikinjeji,Abusasshiyarƙasamai ƙishirwa

14Wutakuwatafitodagasandarrassanta,Tacinye 'ya'yanta,Donhakabatadasandamaiƙarfidazatazama sandansarautaWannanmakokine,kumazaizamamakoki

BABINA20

1Ashekaratabakwai,awatanabiyar,ranatagomaga wata,saiwaɗansudattawanIsra'ilasukazodonsutambayi Yahweh,sukazaunaagabana

2Ubangijikuwayayimaganadani,yace

3“Ɗanmutum,kafaɗawadattawanIsra'ila,kacemusu, ‘NiUbangijiAllahnaceKunzonekutambayeni?Na rantsedaraina,niUbangijiAllahnafaɗa,Bazaku tambayeniba.

4Yaɗanmutum,zakahukuntasu,zakahukuntasu?Ka sasusanabubuwanbanƙyamanakakanninsu

5Kacemusu,‘NiUbangijiAllahnace.Aranardanazaɓi Isra'ilawa,naɗagahannunazuwagazuriyarYakubu,na bayyanakainaagaresuaƙasarMasar,sa'addanaɗaga hannunagaresu,nace,‘NineUbangijiAllahnku.

6Aranardanaɗagahannunagaresu,infitardasudaga ƙasarMasarzuwacikinƙasardanayiwajinƙaigaresu, maicikedamadaradazuma,waddaitacedarajardukan ƙasashe

7Sainacemusu,“Kowanekuyawatsardaabubuwan banƙyamanaidanunsa,kadakuƙazantardakankuda gumakanaMasarNineUbangijiAllahnku

8Ammasukatayarmini,basukasakasakunnegareniba, Bakowanemutumbasuwatsardaabubuwanbanƙyamana idanunsu,BasukumabargumakanaMasarba

9Ammanayiaikisabodasunana,donkadayaƙazantarda al'ummaiwaɗandasuketaredasu,waɗandaagabansuna sanardasu,sa'addanafitodasudagaƙasarMasar 10DonhakanafisshesudagaƙasarMasar,nakawosu cikinjeji.

11Nabasudokokina,nakumanunamusuka'idodina, waɗandaidanmutumyayi,zairayuacikinsu.

12NakumabasuranakunAsabartasuzamaalamaa tsakaninadasu,dominsusaninineUbangijiwandayake tsarkakesu

13Ammajama'arIsra'ilasuntayarminiacikinjeji,basu bika'idodinaba,basukuwarainaka'idodinaba,waɗanda idanmutumyayi,zairayuacikinsuSa'annannace,'Zan zubomusudahasalataacikinjeji,incinyesu'

14Ammanayiaikisabodasunana,donkadayaƙazantar daal'ummai,waɗandanafisshesuagabansu.

15Dukdahakanaɗagahannunagaresuacikinjeji,don kadainkaisucikinƙasardanabasu,waddatakecikeda madaradazuma,waddatakedadarajardukanƙasashe.

16Dominsunrainashari'ata,Basubika'idodinaba, AmmasunƙazantardaranarAsabar,Gamasunbi gumakansu

17Dukdahakaidonayacecesudagahallakardasu,Ban kumahallakasuajejiba.

18Ammanacewa'ya'yansuajeji,'Kadakubika'idodin kakanninku,kadakukiyayedokokinsu,kokuwaku ƙazantardakankudagumakansu.

19NineUbangijiAllahnkuKubidokokina,kukiyaye dokokina,kuaikatasu

20KutsarkakeranakunAsabarnaZasuzamaalama tsakaninadaku,dominkusaninineUbangijiAllahnku

21Amma'ya'yansuntayarmini.SunƙazantardaAsabarta, Sa'annannace,'Zanzubomusuhasalata,Incikafushinaa kansuacikinjeji'

22Dukdahakanajanyehannuna,nayiaikisabodasunana, donkadayaƙazantardaal'ummai,waɗandanafishesua gabansu

23Naɗagahannunagaresucikinjeji,Domininwarwatsa sucikinal'ummai,inwarwatsasucikinƙasashe

24Dominbasuaikatashari'ataba,ammasunraina ka'idodina,sunƙazantardaAsabarta,Sunabingumakan kakanninsu

25Donhakanabasudokokiwaɗandabasudakyau,Da farillaiwaɗandabazasurayuba.

26Naƙazantardasudanasubaiwar,Dominsunsadukan masubuɗemahaifasukaratsatacikinwuta,Dominin maishesukufai,DominsusaninineUbangiji.

27Sabodahaka,ɗanmutum,kafaɗawaIsra'ilawa,kace musu,‘NiUbangijiAllahnaceDukdahakakakanninku sunzagenisabodasunyiminilaifi.

28Gamasa'addanakaisuƙasardanaɗagahannunadon inbasu,saisukagakowanetudumaitsayi,dadukan itatuwamasukauri,sukamiƙahadayunsuacan,sukabada hadayunsunatsokana,cankumasukayiƙanshimaidaɗi, sukazubardahadayunsunasha

29Sainacemusu,“Menenewurintuddaidakuketafiya? AnakirantadasunaBamaharwayau

30DominhakakafaɗawaIsra'ilawa,‘NiUbangijiAllah nace.Anƙazantardakukamaryaddakakanninkusukayi? Kumakunyikaruwancibayanabubuwanbanƙyama?

31Gamasa'addakukebadakyautai,Sa'addakukesa 'ya'yankumazasuratsatacikinwuta,kunƙazantarda kankudadukangumakanku,harwayauNarantsedaraina, niUbangijiAllahnafaɗa,Bazakutambayeniba

32Abindayazoazuciyarkubazaizamakokaɗanba,da zakuce,‘Zamuzamakamarsauranal'ummai,dasauran al'ummai,mubautawaitacedadutse.

33NiUbangijiAllahnafaɗa,Narantsedaƙarfi,damiƙen hannu,dahasalakuma,Zanmallakeku

34Zanfisshekudagacikinal'ummai,intattarokudaga ƙasashendakukawarwatseacikinsu,dahannumaiƙarfi, damiƙewa,dahasala

35Zankawokucikinjejinjama'a,acanzanyimuku shari'aidodaido

36Kamaryaddanayiwakakanninkushari'aajejinƙasar Masar,hakakumazanyimukushari'a,niUbangijiAllah nafaɗa

37Nikuwazansakuwuceƙarƙashinsanda,insakucikin alkawarinalkawari.

38“Zankawarda'yantawayedagacikinku,dawaɗanda sukayiminizunubi,Zanfitardasudagaƙasardasuke

Ezekiyel

baƙunci,bakuwazasushigaƙasarIsra'ilaba,zakukuwa saninineUbangiji.

39Ammaku,yajama'arIsra'ila,niUbangijiAllahnace Kutafi,kowayabautawagumakansa,kumadagabaya kuma,idanbazakukasakunnegareniba,ammakadaku ƙaraƙazantardasunanamaitsarkidakyautaida gumakanku

40Gamaatsattsarkandutsena,adutsentuddainaIsra'ila, niUbangijiAllahnafaɗa,Acandukanjama'arIsra'ila,da dukanwaɗandasukecikinƙasarzasubautamini

41Zankarɓekudaƙanshimaidaɗi,sa'addanafissheku dagacikinjama'a,intattarokudagaƙasashendakuka warwatseacikinsu.Zankumatsarkakeniacikinkua gabanal'ummai

42ZakusaninineUbangiji,sa'addanakawokucikin ƙasarIsra'ila,cikinƙasardanaɗagahannunadomininba kakanninku

43Acanzakutunadaal'amurankudaayyukanku waɗandakukaƙazantardaku.Zakujiƙyamadakanku sabodadukanmugayenayyukankudakukaaikata

44ZakusaninineUbangiji,sa'addanayimukuaiki sabilidasunana,babisagamugayenayyukankuba,ko kumanamugayenayyukanku,yakumutanenIsra'ila,ni UbangijiAllahnafaɗa

45Ubangijikumayayimaganadani,yace.

46“Ɗanmutum,kafuskancikudu,kafaɗimaganarka wajenkudu,kayiannabciakankurminkudu

47Kacewakurminkudu,‘KajimaganarUbangiji.Ni UbangijiAllahnaceGashi,zanhuramukuwuta,zata cinyekowaneɗanyenitacendakecikinki,dakowane busasshiyarbishiya.

48Dukan'yanadamzasuganiUbangijinenaƙoneta,ba kuwazaakashetaba

49Sainace,“YaUbangijiAllah!Sunacemini,Ashe,ba yamaganadamisalai?

BABINA21

1Ubangijikuwayayimaganadani,yace

2“Ɗanmutum,kamaidafuskarkawajenUrushalima,ka barmaganarkawajenwuraremasutsarki,kayiannabci gābadaƙasarIsra'ila

3KafaɗawaƙasarIsra'ila,‘NiUbangijinace.Gashi,ina gābadakai,zanzaretakobinadagacikinkubensa,indatse mukuadalaidamugaye

4Dayakezankawardamasuadalcidamugayedaga cikinka,donhakatakobinazaifitadagacikinkubensaa kandukan'yanadamdagakuduharzuwaarewa.

5Domindukan'yanadamsusaniniUbangijinazare takobinadagakubensa,Bakuwazaiƙarakomowaba 6Donhaka,yakaiɗanmutum,kayinishidakaryewar ƙugiyoyinka.Sunahuciaidanunsu.

7Sa'addasukacemaka,Meyasakakebaƙinciki?cewa zakuamsa,Dominalbishir;Dominyanazuwa:kowace zuciyazatanarke,dukhannayezasuyirauni,kowane ruhukumazasugaji,dukgwiwoyikumazasuraunana kamarruwa.

8Ubangijikumayasākezuwagareni,yace

9Ɗanmutum,kayiannabci,kace,‘UbangijiyaceKace, Takobi,takobiyanakaifi,ankumasanyeshi.

10AnkafeshidonayankashiAntoneshidominya kyalkyali.Shin,saimuyifarinciki?Yanarainasandan ɗana,kamarkowaneitace

11Yabadaitaakeɓedonaɗaureta.

12“Ɗanmutum,kayikuka,kayikuka,gamajama'ataza takasanceakandukansarakunanIsra'ila

13Domingwajine,inkumatakobiyarainikosandafa? bazataƙarakasancewaba,injiUbangijiAllah.

14“Sabodahaka,yaɗanmutum,kayiannabci,kabuge hannuwankawajeɗaya,barianinkasaunauku,takobin waɗandaakakashe

15Nasatakobiyafāɗawaƙofofinsuduka,Domin zuciyarsutasuma,Rushewarsukumataƙaru!Anyihaske, annadeshidonyanka

16Kabihanyaɗayakoɗaya,kodaidama,kohagu,duk indafuskarkatake.

17Zanɗagahannuwanagabaɗaya,insahasalatatahuta, niUbangijinafaɗa 18Ubangijiyasākezuwagareni,yace.

19“Yakaiɗanmutum,kasawakankahanyoyibiyu domintakobinSarkinBabilayazoDukansubiyuzasu fitodagaƙasaɗaya.

20KasahanyardatakobizaikaiRabbattaAmmonawa, daYahuzaaUrushalima,kagara

21GamaSarkinBabilayatsayaakanhanya,akan hanyoyinbiyu,donyayiduba

22AdamansaakwaidubarUrushalima,donyanaɗa shugabanni,donyabuɗebakiacikinkisa,yaɗagamurya dasowa,yasaƙoƙarce-ƙoƙarceaƙofofinƙofofi,akafa tudu,daginakagara

23Waɗandasukarantsezasuzamakamardubararƙaryaa garesu,ammazaitunadamuguntar,dominakamasu 24DominhakaniUbangijiAllahnaceDominkunsaa tunadalaifofinku,sa'addaakabayyanalaifofinku,har zunubankusukabayyanaacikindukanayyukankudomin, inace,kunzotunawa,zaakamakudahannu

25Kai,mugunsarkinIsra'ila,wandaranarkatazo,Sa'ad damuguntazataƙare

26NiUbangijiAllahnaceCirekambi,kutuɓerawanin, wannanbazaizamaɗayaba.

27Zanjuyardaita,inbirkice,inbirkiceta,bakuwazata ƙarakasancewaba,saiwandahakkinsayazokumazanba shi.

28Kai,ɗanmutum,kayiannabci,kace,‘NiUbangiji AllahnaceakanAmmonawadazaginsuKaimakace, Takobi,takobinzarene,gamakisankandaakakeɓeshine, acinyeshisabodakyalli

29Sa'addasukeganinbanzaagareka,Sa'addasuke dubanƙaryaagareka,Donsukawokaawuyoyin waɗandaakakashe,Namugaye,waɗandaranarsutazo, Sa'addamuguntarsuzataƙare

30Zanmayardashicikinkubensa?Zanhukuntakaa wurindaakahalicceka,aƙasarhaihuwarka 31Zanzubomukuhasalata,Zanhuramukudawutar hasalata,inbashekuahannunwawaye,ƙwararrunmutane 32Zakuzamamakãhogawutajininkazaikasancea tsakiyarƙasar.Bazaaƙaratunawadakuba,gamani Ubangijinafaɗa

BABINA22

1Ubangijikumayayimaganadani,yace

2Yanzu,yakaiɗanmutum,zakahukunta,Zakahukunta birnindaakazubardajini?I,zakanunamatadukan abubuwanbanƙyama

3Sa'annankace,niUbangijiAllahnace,Birninyana zubardajiniatsakiyarsa,dominlokacintayazo,tayiwa kantagumakadontaƙazantardakanta

4KazamamailaifiacikinjininkadakazubarKun ƙazantardakankudagumakankuwaɗandakukayi.Kasa kwanakinkasukusanto,shekarunkakumasunkai,don hakanamaishekaabinzargigaal'ummai,abinba'aga dukanƙasashe

5Waɗandasukekusa,dawaɗandasukenesadakai,zasu yimakaba'a,Kaimaibanƙyamane,maiɓacinrai.

6Gashi,sarakunanIsra'ila,kowannensuyanadaƙarfinsa donyazubardajini

7Acikinkiakarainaubadauwa,Atsakiyarkisunzalunci baƙo,Sunwulakantamarayudagwauruwaacikinki 8Karainatsarkakana,KaƙazantardaAsabarta

9Acikinkiakwaiwaɗansumutanemasutatsuniyoyidon suzubardajini,Acikinkikumasukeciakanduwatsu,A tsakiyarkikumasukeyinlalata

10Acikinkisukafallasatsiraicinkakanninsu,Acikinki sukaƙasƙantardawaddaakakeɓedonƙazantardakai

11Mutumyaaikataabinƙyamadamatarmaƙwabcinsa Wanikumayaƙazantardasurukarsa.Wanikumaacikinki yaƙasƙantarda'yaruwarsa,'yarubansa 12AcikinkisukakarɓikyautaidonsuzubardajiniKa ɗibiribadariba,kaciribadamaƙwabtankatawurin kwaɗayi,kamantadani,niUbangijiAllahnafaɗa

13“Sabodahakanabugihannunasabodaribarkanarashin gaskiya,dajininkadayakeatsakiyarka.

14Zuciyarkazataiyajurewa,Kokuwahannuwankazasu yiƙarfiAkwanakindazanyimaka?NiUbangijinafaɗa, zankuwaaikata.

15Zanwarwatsakucikinal'ummai,inwarwatsakucikin ƙasashe,inshafeƙazantarkidagacikinki

16Zakaƙwacegādonkaagabanal'ummai,zakakuwa saninineYahweh

17Ubangijikuwayayimaganadani,yace

18“Ɗanmutum,jama'arIsra'ilasunzamaƙazantaagareni. sumatarkacenazurfane

19SabodahakaniUbangijiAllahnaceDomindukkun zamadatti,gashi,zantattarokuatsakiyarUrushalima.

20Sa'addasuketattaraazurfa,datagulla,dabaƙinƙarfe, dadalma,dadaloli,acikintanderun,donahurawutaakai, anarkardashi.Donhakazantattarakudafushinada hasalata,inbarkuacan,innarkeku

21I,zantattaroku,inhuramukudawutarhasalata,Zaku narkeatsakiyarta

22Kamaryaddaakenarkardaazurfaacikintanderu,haka kumazaanarkardakuatsakiyartaZakusaniniUbangiji nazubomukuhasalata.

23Ubangijikuwayayimaganadani,yace

24“Ɗanmutum,kacemata,keceƙasardabaatsarkake ba,Baakumayiruwansamaakanranarhasalaba

25Akwaimaƙarƙashiyarannabantaacikinta,Kamarzaki mairuriyanalalatarganima.suncinyerayuka;sunƙwace dukiyadaabubuwamasudaraja;Sunmaidamata gwaurayedayawaacikinta

26Firistocintasunketashari'ata,sunƙazantarda tsarkakakkunabubuwana,Basubambantatsakanin tsarkakakkunabubuwadaƙazantaba,Basukumanuna

bambancitsakaninmarartsarkidamarartsarkiba,Sun ɓoyeidanunsudagaranarAsabarta,nakuwaƙazantardani acikinsu

27Shugabannintaatsakiyartasunakamadakyarketai masufarauta,Donsuzubardajini,suhallakardarayuka, susamiribamarargaskiya

28Annabawantasunyayyafasudatukwane,sunaganin banza,sunayimusudubanƙarya,sunacewa,‘Ubangiji Allahnace,sa'addaYahwehbaifaɗaba

29Jama'arƙasarsunzaluncesu,sunyiwafashi,sun wulakantamatalautadamatalauta,Sunzaluncibaƙoda zalunci

30Nakuwanemiwanimutumacikinsuwandazaigina katanga,yatsayaagabanaacikinraminƙasar,donkadain hallakata,ammabansamikoɗayaba

31Dominhakanazubomusuhasalata.Nacinyesuda wutarhasalata,Nasākawakawunansuhanyarsu,ni UbangijiAllahnafaɗa

BABINA23

1Ubangijiyasākezuwagareni,yace.

2Ɗanmutum,akwaimatabiyu,'ya'yanuwaɗaya

3SukayikaruwanciaMasarSunyikaruwancitunsuna ƙuruciyarsu,Acanakamatseƙirjinsu,cansukaƙujenonon budurcinsu

4SunansuAholababba,daOholiba'yar'uwarta,sunawa ne,sukahaifi'ya'yamatadamaza.Gasunayensu; SamariyaitaceAhola,UrushalimakumaOholiba

5Aholakuwayayikaruwancisa'addatakenawaItakuwa taƙaunacimasoyanta,Assuriyawamaƙwabtanta.

6Waɗandasukesayedashuɗi,hakimaidashugabanni, dukansuƙwararrunsamari,damahayandawakaiakan dawakai.

7Tahakatayikaruwancintadasu,dadukanzaɓaɓɓun mutanenAssuriya,dadukanwaɗandatakeƙaunaTa ƙazantardakantadadukangumakansu.

8BatabarkaruwancintadaakakawodagaMasarba, Gamaacikinƙuruciyartasukakwantadaita,Sukaƙuje nononbudurcinta,Sukazubomatakaruwancinsu.

9Donhakanabashetaahannunmasoyanta,Ahannun Assuriyawa,waɗandataƙaunacesu

10Waɗannansukafallasatsiraicinta,sukakama'ya'yanta matadamaza,sukakashetadatakobigamasunyanke matahukunci

11Sa'adda'yar'uwartaOholibahtagahaka,saitafita rashinmutuncifiyedaita

12TaƙaunaciAssuriyawamaƙwabtanta,dahakimaida masumulkisayedakyawawantufafi,mahayandawakaida kekandawakai,dukansusamarinekyawawa

13Sa'annannagataƙazantu,Dukansubiyusukabihanya ɗaya.

14Taƙarakaruwancinta,Gamasa'addatagaanzubarda mutaneabango,siffofinKaldiyawasunazubowada gumaka

15Sunasayedaɗamaraaƙugiyoyinsu,Rinayenrigunaa kankawunansu,dukansusarakunanedazasuduba,bisa gaal'adarBabilanaKaldiya,ƙasarhaihuwarsu

16Datagansudaidanunta,saitaƙaunacesu,taaiki manzannizuwagaresuƙasarKaldiya.

Ezekiyel

17MutanenKaldiyawasukazowurintaakangadonƙauna, sukaƙazantardaitadakaruwancinsu,taƙazantudasu, hankalintayarabudasu

18Saitafallasakaruwancinta,tafallasatsiraicinta,Sa'an nanhankalinayarabudaita,Kamaryaddahankalinaya rabuda'yar'uwarta

19Dukdahakatayawaitakaruwancinta,tatunada kwanakinkuruciyarta,indatayikaruwanciaƙasarMasar.

20Gamataƙaunaci'yan'uwansu,Namansukamarnaman jakunane,'ya'yansukumakamarnadawakaine

21Tahakakatunadalalatarƙuruciyarki,DaMasarawa sukaƙujenononkisabodaƙuruciyarki

22Sabodahaka,yaOholiba,niUbangijiAllahnace.Ga shi,zantayardamasoyankagābadakai,waɗanda hankalinkayarabudasu,inkawosugābadakaitakowane gefe.

23Babila,dadukanKaldiyawa,daFekod,daShowa,da Kowa,dadukanAssuriyawataredasu,dukansusamarine ƙwararu,dahakimai,damasumulki,damanyansarakuna, damanyanmutane,dukansusunakandawakai

24Zasuzogābadakedakarusai,dakarusai,daƙafafun ƙafafu,dataronjama'a,waɗandazasukewayekada garkuwa,dagarkuwa,dakwalkwali

25Zansakishinagābadakai,Zasuyifushidakai Ragowarkikuwazaakashetadatakobi.Ragowarkukuma wutazatacinyeku

26Zasutuɓemakatufafinka,sukwashekyawawan kayankanaado.

27Hakazankawardafasikancinkidakaruwancinkidaaka kawodagaƙasarMasar

28GamaniUbangijiAllahnace.Gashi,zanbashekaa hannunwaɗandakakeƙi,Ahannunwaɗandahankalinka yarabudasu

29Zasuyimikidaƙiyayya,Zasuƙwacedukanwahalarki, zasubarkitsiraradatsiraici,Zaakumabayyanatsiraicin karuwancinki,dafasikancinkidakaruwancinki

30Zanyimakawaɗannanabubuwa,gamakayimazinata binal'ummai,gamakaƙazantardagumakansu

31Kabihanyar'yar'uwarkaDonhakazanbadaƙoƙontaa hannunka.

32NiUbangijiAllahnaceZakushababbanƙoƙon 'yar'uwarki,Zaayimikidariyadaba'ayaƙunshidayawa 33Zakicikadabuguwadabaƙinciki,daƙoƙonƙoƙon banmamakidakufai,daƙoƙonƙoƙon’yar’uwarki Samariya

34Zakushashi,kutsotseshi,kufarfasatarkace,kutuɓe ƙirjinku,gamanafaɗa,niUbangijiAllahnafaɗa 35SabodahakaniUbangijiAllahnace.Dominkamanta dani,kajefardaniabayanka,donhakakaɗaukilalatarka dakaruwancinka

36UbangijikumayaceminiƊanmutum,zakahukunta AholadaOholiba?i,kabayyanamusuabubuwan banƙyama

37Sunyizina,jinikuwayanahannunsu,Sunyizinada gumakansu,sunsa'ya'yansumazawaɗandasukahaifa mini,subitacikinwutadominsucinyesu

38Hakakumasukayimini,sunƙazantardaHaikalinaa wannanrana,sunƙazantardaAsabarta

39Gamasa'addasukakarkashe'ya'yansugagumakansu, saisukashigaHaikalinadonsuƙazantardashi.Gashi, hakasukayiatsakiyargidana

40Bandahakakuma,kunaikaakirawomutanedaganesa, waɗandaakaaikazuwagaresu.Gashikuwa,sunzo. Waɗandakayiwakankawanka,kazanaidanunka,kayi adodakankadakayanado.

41Kazaunaakanwanikyakkyawangado,dateburia gabansa,Kaajiyeturarenadamainaakai

42Saimuryartaronjama'ananatsuwatanataredaita,aka kawomutanensa'annandagajeji,sunasamundayea hannuwansu,dakyawawanrawaninakawunansu

43Sa'annannacematawaddatatsufacikinzina,Yanzu zasuyikaruwancidaita,itakumataredasu?

44Ammadukdahakasukashigawurintakamaryadda sukeshigawurinwatamacemaikaruwa,hakasukashiga wurinAholadaOholibah,matamasulalata

45Ammaadalai,zasuyimusushari'abisagamazinata,da namatamasuzubardajini.dominsumazinatane,jini kuwayanahannunsu

46GamaniUbangijiAllahnaceZankawowataƙungiya akansu,inbadasuakawardasu,alalatardasu.

47Jama'azasujajjefesudaduwatsu,sukarkashesuda takubaZasukarkashe'ya'yansumatadamaza,suƙone gidajensudawuta.

48Tahakazansaadainalalataaƙasar,dominakoyawa dukanmatakadasuyiabindakukayinalalatarku

49Zasusākamukufasikancinku,zakuɗaukizunuban gumakanku,zakukuwasaninineUbangijiAllah

BABINA24

1Ashekaratatara,awatangoma,aranatagomagawata, Ubangijiyayimaganadaniyace.

2“Ɗanmutum,karubutamakasunanwannanrana,kota wannanrana!

3Kafaɗawa’yantawayemisali,kacemusu,‘NiUbangiji AllahnaceSaikidoratukunyar,kizubaruwaaciki

4Kutaragunduwa-gunduwaacikinsa,dakowanegungu maikyau,dacinya,dakafaɗa.cikashidazaɓaɓɓen ƙasusuwa

5Kaɗaukizaɓaɓɓungarkentumaki,kaƙoneƙasusuwan dakeƙarƙashinsa,kadafashidakyau,sutuƙa ƙasusuwansuaciki

6DominhakaniUbangijiAllahnaceBoneyatabbataga birnimaizubardajini,gatukunyardaƙuransakecikinsa, daƙazantarsabatafitadagacikintaba!fitardashiguntuguntu;kadakuri'atafadoakansa

7Gamajinintayanatsakiyarta.Taajiyeshiasamandutsen; Batazubaaƙasadontarufeshidaƙuraba

8Dominyasahasalatatashitaɗaukifansa.Nasajinintaa samandutse,donkadayarufe

9SabodahakaniUbangijiAllahnaceKaitonbirnimai zubardajini!Zansatulinwutamaigirma

10Kutattabaitace,kukunnawuta,kucinyenaman,ku ɗanɗanashidakyau,kubarƙasusuwansuƙone

11Sa'annanaajiyeshiakangarwashinsafanko,domin taguwarsatayizafi,taƙone,ƙazantarsakumatazama narkakkaracikinsa,ƙazantarsakumatacinye

12Tagajidaƙarairayi,Ƙarfintamaigirmabatafitadaga cikintaba

13Acikinƙazantarkiakwailalata,Dominnatsarkakeku, bakukuwatsarkakekuba,Bazakuƙaratsarkakewadaga ƙazantarkiba,Saiinsafushinayasaukaakanki

Ezekiyel

14NiYahwehnafaɗaBazankomaba,bakuwazanji tausayiba,bakuwazantubaba;Zasuhukuntakabisaga al'amuranka,danaayyukanka,niUbangijiAllahnafaɗa 15Ubangijikumayayimaganadani,yace.

16“Ɗanmutum,gashi,naɗaukemakasha'awaridanunka dabugunbugunzuciya,Dukdahakabazakayibaƙinciki, kokukaba,hawayenkakumabazasuzuboba

17“Kadakuyikuka,Kadakuyimakokidominmatattu, kuɗaurekankuakanku,kusatakalmankuaƙafafunku, Kadakurufebakinku,Kadakuciabincinmutane 18Sainayimaganadajama'adasafe,damaraicematata tarasuKumanayidasafekamaryaddaakaumarceni 19Mutanensukacemini,“Bazakafaɗamanaabinda waɗannanabubuwasukegaremuba,hardazakayihaka?

20Sainaamsamusu,nace,“MaganarUbangijitazogare ni.

21KafaɗawamutanenIsra'ila,‘NiUbangijiAllahnace Gashi,zanƙazantardaHaikalina,Maɗaukakinƙarfinku, dasha'awaridanunku,daabindarankukejintausayi. 'Ya'yankumatadamazawaɗandakukabarsuzaakashesu datakobi

22Zakuyikamaryaddanayi,bazakurufeleɓunankuba, bakuwazakuciabincinmutaneba

23Tayoyinkuzasukasanceabisakawunanku,takalmanku kumaaƙafafunku.Ammazakuyibaƙincikisaboda laifofinku,kuyimakokidajuna

24HakaEzekiyelyazamaalamaagareku,zakuyibisa gadukanabindayayi,sa'addawannanyazo,zakusani nineUbangijiAllah

25“Yakaiɗanmutum,bazaikasancearanardanaɗauke musuƙarfinsu,dafarincikinɗaukakarsu,dasha'awar idanunsuba,daabindasukasazuciyarsu,da'ya'yansu matadamaza

26Wandayatsiraawannanranazaizowurinki,yaji kunnuwanki?

27Awannanranazakabuɗebakinkagawandayatsira,za kakuwayimagana,bazakaƙarazamabebeba,zaka zamaalamaagaresuZasusaninineUbangiji

BABINA25

1Ubangijiyasākezuwagareni,yace 2“Ɗanmutum,kafuskanciAmmonawa,kayiannabcia kansu

3KacewaAmmonawa,‘KujimaganarUbangijiAllahNi UbangijiAllahnace.Dominkace,'A'a,gābadaHaikalina, sa'addaakaƙazantardashidaƙasarIsra'ila,sa'addata zamakufai.damutanenYahuzasa'addaakakaisubauta.

4“To,gashi,zanbadakugamazaunangabas,kuzama mallakeki,Zasukafafādojinsuacikinki,suyizamansua cikinki,Zasuci'ya'yanku,sushanononki 5ZanmaidaRabbawurinzamangarkenraƙuma, Ammonawakumazasuzamawurinkwananatumaki,za kukuwasaninineUbangiji

6GamaniUbangijiAllahnaceDominkatafa hannuwanka,katakaƙafafu,kayimurnadazuciyaɗayada dukanabindakakeyiakanƙasarIsra'ila.

7“Sabodahakazanmiƙahannunaakanku,inbasheku ganimagaal'ummaiZanrabakudagacikinal'ummai,in sakuhallakadagacikinƙasashe.ZakusaninineUbangiji.

8NiUbangijiAllahnaceDominMowabdaSeyirsunce, 'Gashi,mutanenYahuzasunakamadadukanal'ummai

9Sabodahaka,gashi,zanbuɗeyankinMowabdaga garuruwandasukekaniyakarsa,dadarajarƙasar,wato Betyeshimot,daBa'al-meon,daKiriatayim 10GamutanengabastaredaAmmonawa,Zanbadasu gādo,donkadaatunadaAmmonawacikinal'ummai.

11ZanhukuntaMowabZasusaninineUbangiji

12NiUbangijiAllahnaceDominEdomyayiwa mutanenYahuzafansa,yayimusulaifiƙwarai,yarama kansaakansu

13SabodahakaniUbangijiAllahnaceZanmiƙahannuna akanEdom,indatsemutumdadabbadagacikintaZan maishetakufaidagaTemanMutanenDedanzasumutu datakobi.

14ZanɗorawaEdomfansatahannunjama'ataIsra'ilaZa susanfansana,injiUbangijiAllah

15NiUbangijiAllahnace.DominFilistiyawasunɗauki fansa,sunɗaukifansadazuciyaɗaya,sunhallakata sabodatsohuwarƙiyayya

16DominhakaniUbangijiAllahnace.Gashi,zanmiƙa hannunaakanFilistiyawa,indatseKeretiyawa,inlalatar dasaurangaɓarteku

17Zanhukuntasudahasalamaizafi.Zasusaninine Ubangiji,sa'addanahukuntasu

BABINA26

1Ashekaratagomashaɗaya,aranatafarigawata, Ubangijiyayimaganadaniyace.

2“Ɗanmutum,dayakeTayatacewaUrushalima,‘Ah,ta karye,waddaitaceƙofofinjama'a,tajuyogareni

3SabodahakaniUbangijiAllahnace.Gashi,inagābada ke,yaTaya,zansaal'ummaidayawasutahodake,kamar yaddatekukesaraƙumanruwasutashi

4ZasururrushegarunTaya,Sururrushehasumiyanta,Zan kawardaƙurartadagagareta,inmaidaitakamar ƙwanƙolindutse

5Zatazamawurinbazatarunaatsakiyarteku,gamana faɗa,niUbangijiAllahnafaɗa,Zatazamaganimaga al'ummai

6Zaakarkashe'ya'yantamatadasukecikinjejidatakobi. ZasusaninineUbangiji

7GamaniUbangijiAllahnaceGashi,zankawowaTaya Nebukadnezzar,SarkinBabila,Sarkinsarakunadagaarewa, dadawakai,dakarusai,damahayandawakai,da ƙungiyoyinjama'adayawa

8Zaikarkashe'ya'yankimatadakecikinjejidatakobi,ya yimukukagara,yakafamikitudu,yaɗagamukugarkuwa

9Zaisainjunanyaƙisufāɗawagarunki,Dagatarinsazai rurrushehasumiyanki

10Sabodayawandawakansaƙurarsuzatarufeka, Ganuwarkizatayirawarjikisabodahayanmahaya,dana ƙafafunƙafafu,danakarusai,Sa'addayashigaƙofofinki, Kamaryaddamutanesukanshigabirnindaakakarye

11Dakofofindawakansazaitattakedukantitunanki,Zai karkashejama'arkadatakobi,sojojinkimasuƙarfizasu gangaraaƙasa

12Zasuyiwadukiyarkiganima,suyiwadukiyoyinki ganima

13ZansasudainahayaniyarwaƙoƙinkaBakuwazaa ƙarajinƙararmololinkaba.

Ezekiyel

14Zanmaishekakamardutsendutse,Zakazamawurin shimfiɗataruna.Bazaaƙaraginakuba,gamaniUbangiji nafaɗa,niUbangijiAllahnafaɗa

15UbangijiAllahyacewaTaya.Ashe,tsibiraibazasuyi rawarjikiba,sa'addaakajimotsinfaɗuwarki,Sa'adda masuraunisukayikuka,Sa'addaakeyankaatsakiyarki?

16Sa'annandukansarakunantekuzasusaukodaga kursiyinsu,sutuɓerigunansu,sutuɓerigunansunakaɗa. Zasuzaunaaƙasa,suyirawarjikikowanelokaci,suyi mamakinka

17Zasuyimakokidominka,sucemaka,‘Ƙaƙaaka hallakaka,dama'aikatanjirginruwasukezaune,birninda yakedaƙarfiacikinteku,itadamazaunanta,waɗanda sukasasufirgitaakandukanwaɗandasukecikinsa!

18YanzutsibiraizasuyirawarjikiaranarfaɗuwarkiI, tsibirandasukecikintekuzasufirgitasabodatafiyarka.

19GamaniUbangijiAllahnaceSa'addazanmaisheku kufai,kamarbiranendabakowaSa'addanakawozurfafa akanki,Ruwayoyimasuyawazasurufeki.

20Sa'addanasaukardakutaredawaɗandasuke gangarowacikinrami,taredamutanenzamanindā,insa kucikinƙasƙantattunwurarenaduniya,Awurarenkufai nadā,taredawaɗandasukegangarawacikinrami,don kadakuzaunaazauneZansaɗaukakaaƙasarmasurai

21Zansakazamaabintsoro,bakuwazakaƙarazamaba, kodayakeananemeka,bazaaƙarasamunkaba,ni UbangijiAllahnafaɗa

BABINA27

1Ubangijiyasākezuwagareni,yace.

2Yanzu,kaiɗanmutum,kayimakokidominTaya 3KacewaTaya,“Kedakemashiginteku,kikecinikin jama'artsibiraidayawa,niUbangijiAllahnace.YaTaya, kince,Nikyakkyawace

4Iyakokinkisunatsakiyarbakuna,maginankusuncika kyanki.

5Sunyidukankatakanjiragenruwadaitatuwanfirna Senir,Sunƙwaceitacenal'uldagaLebanonDonsuyi makatudu.

6DaitatuwanoaknaBashansunyisawunkiƘungiyar Ashuriyawasunyiginshiƙanhaurengiwa,waɗandaaka fitodasudagatsibiranKittim.

7KyakkyawarlilinmaisarƙoƙidagaMasarwaddakuka shimfiɗatazamamagudanarruwashuɗidashunayyadaga tsibiranElishasunlulluɓeka.

8MazaunanSidondanaArwadsunemaharbanki,Ya Taya,mayankankimasuhikimane.

9DattawanGebaldamasuhikimartasunkasanceacikinki masuyinmaƙiyinki,Dukanjiragenruwadamahayansu sunacikinki,Donsushagaltardacinikinki

10MutanenFarisa,danaLud,danaFut,sunacikin sojojinka,mayaƙankaSunratayegarkuwadakwalkwalia cikinkaSunabadakyangani

11MutanenArvaddasojojinkisunakewayedagarunki, GammadimakuwasunacikinhasumiyankiSunmaida kyankicikakke.

12Tarshishtazamamaifataucinkisabodayawandukiya Daazurfa,dabaƙinƙarfe,dagwangwani,dadalma,sunyi cinikidakayayyakinka.

13Yawanjama'a,daTubal,daMeshek,sune'yan kasuwanka,Sunyicinikinmutanedakayayyakintagullaa kasuwarka

14MutanengidanTogarmasukayicinikidadawakai,da mahayandawakai,daalfadarai.

15MutanenDedansune'yankasuwankiTsibiraidayawa sunsayardahannunkaSunkawomukuƙahoninhauren giwadanahaurengiwa.

16Suriyatazamafataucinkisabodayawankayansana'arki, Sunyicinikidakayanadonkudaemerald,dashunayya,da lallausanzare,dalallausanlilin,damurjani,daagate

17Jama'arYahuzadaƙasarIsra'ila,sune'yankasuwarki, SunyicinikiakasuwarkialkamanaMinnit,dafannag,da zuma,damai,danabalsam

18Dimashƙutazamaɗankasuwankisabodayawanabin dakikeyi,sabodayalwardukiya.Acikinruwaninabin Helbon,dafarinulu

19DandaJavanyanakaidakomowasunashagaltarda kayanka.

20Dedantayicinikinkidatufafimasudarajatakarusai 21Larabawa,dadukansarakunanKedar,sunshayardakai, 'yanraguna,daraguna,daawaki.

22'YankasuwanShebadanaRa'ama,sune'yan kasuwanki

23Haran,daKanne,daEden,'yankasuwanSheba,da Asshur,daKilmad,sune'yankasuwarki

24Waɗannansune'yankasuwarkidakayayyakiiriiri,da shuɗiyentufafi,dasarƙoƙi,daakwatunanrigunamasu kyau,waɗandaakaɗauredaigiya,daitacenal'ulacikin kasuwancinki

25JiragenruwanaTarshishsunrairamakawaƙaa kasuwarka,Kacikadaɗaukakaatsakiyarbakuna

26Mahayankusunkawokicikinmanyanruwaye,Iskar gabastafarfashekiatsakiyarteku.

27Dukiyarki,dakayayyakinki,dafataucinki,da ma'aikatanku,damatuƙinjirginku,dama'aikatanku,da ma'aikatanku,damayaƙankudasukecikinki,dadukan ƙungiyarkuwaɗandasuketsakiyarki,Zasufāɗiatsakiyar tekuaranarhalakarki

28Ƙauyenkarkarazasuyirawarjikisabodakukan mahaya

29Dukanma'aikatanjirginruwa,dama'aikatanjirginruwa, damatuƙinteku,zasusaukodagajiragensu,zasutsayaa kanƙasa

30Zasusaajimuryarsugābadakai,Zasuyikukamai zafi,Zasuwatsardaƙuraabisakawunansu,Zasuruɗe cikintoka

31Zasuyiwakansugashinkansu,suɗauresuda tsummoki,zasuyimakakukadabaƙincikidabaƙinciki

32Acikinkukansuzasuyimakokidominka,suyimakoki dominka,sunacewa,“WanebirninekamarTaya,wadda akahallakaratsakiyarteku?

33Sa'addakayayyakinkisukafitadagateku,Kaƙoshida yawaKaarzutasarakunanduniyadayawandukiyarkada cinikinka

34Alokacindabakunazasufarfashekicikinzurfinruwa, cinikinkidadukantaronkizasufāɗiatsakiyarki.

35Dukanmazaunantsibiranzasuyimamakinka, Sarakunansukumazasufirgita,sunfirgitaafuskarsu

36'Yankasuwandakecikinjama'azasuyimakaihu.Za kuzamaabintsoro,bakuwazakuƙarazamaba

1Ubangijiyasākezuwagareni,yace

2“Ɗanmutum,kafaɗawasarkinTaya,‘NiUbangijiAllah nace.Dominzuciyarkataɗaga,kunce,'NineAllah,Ina zauneawurinAllah,atsakiyarbakunaDukdahakakai mutumne,baAllahba,kodayakekasazuciyarkakamar zuciyarAllah.

3Gashi,kafiDaniyelhikimaBãbuwanisirridasuke ɓõyewadagagareku

4Dahikimarkadafahimtarkakaarzutamakadukiya,Ka samizinariyadaazurfaacikintaskokinka

5Tawurinhikimarkamaiyawadacinikinkakaƙara arziƙindukiyarka,Zuciyarkakuwatacikasaboda wadatarka

6SabodahakaniUbangijiAllahnace.Dominkasanya zuciyarkakamarzuciyarAllah;

7“To,gashi,zankawomikibaƙi,Masubantsorona al'ummai,Zasuzaretakubansugahikimarki,Zasu ƙazantardahaskenki

8Zasukaikacikinrami,Zakamutukamarmutuwar waɗandaakakasheacikinteku.

9Haryanzuzakaceagabanwandayakasheka,‘Nine Allah?Ammazakazamamutum,baAllahba,ahannun wandayakasheka.

10Zakumutukamarmutuwarmarasakaciyatahannun baƙi,gamanafaɗa,niUbangijiAllahnafaɗa 11Ubangijikumayayimaganadani,yace.

12“Ɗanmutum,kaɗaukimakokiakanSarkinTaya,kace masa,‘NiUbangijiAllahnaceKarufejimlar,Cikeda hikima,Kamiltaccenkyakkyawa.

13KakasanceaAdningonarAllahDukanduwatsumasu darajasunesuturarka,dasardius,datopaz,dalu'u-lu'u,da beryl,daonix,dajasper,dasaffir,daemerald,dacarbuncle, dazinariya

14KainekerubɗinshafaffewandayakerufewaNikuwa nasakahaka:kanabisatsattsarkandutsenAllah.Kayita tafiyasamadaƙasaatsakiyarduwatsunwuta

15Tundagaranardaakahalicceka,kacikaal'amuranka, Harakasamimuguntaacikinka.

16Tawurinyawancinikinkasuncikatsakiyarkada zalunci,kakuwayizunubi,Sabodahakazanjefardakai kamarƙazantadagadutsenAllah,Zanhallakaka,yakerub mairufewa,dagatsakiyarduwatsunwuta

17Zuciyarkitayifarincikisabodakyawunki,Kalalatarda hikimarkasabodahaskenki,Zanjefardakeaƙasa,Insaki agabansarakuna,Donsuganki

18Kaƙazantardawurarentsattsarkankadayawan laifuffukanka,damugunyarcinikinkaDonhakazanfito dawutadagatsakiyarki,zatacinyeku,zanmaidakutoka aduniyaagabandukanwaɗandasukaganka

19Dukwaɗandasukasankacikinjama'azasuyi mamakinka,Zakazamaabintsoro,bazakaƙarazamaba 20Ubangijikumayasākezuwagareni,yace 21Ɗanmutum,kafuskanciSidon,kayiannabcigābada ita

22Kace,‘NiUbangijiAllahnace.Gashi,inagābadake, yaSidon;Zanɗaukakaniatsakiyarki,zasusaninine Ubangiji,sa'addanayankehukunciacikinta,inkuma tsarkaketaacikinta.

23Gamazanaikadaannobaacikinta,Dajiniatitunanta Zaahukuntawaɗandasukajirauniatsakiyartadatakobia kantaakowanegefeZasusaninineUbangiji

24Bakuwazaaƙarasamunsarƙamaisarƙaƙƙiyaga jama'arIsra'ila,kowataƙayamaibaƙincikidagadukan waɗandasukekewayedasu,waɗandasukarainasuZasu saninineUbangijiAllah

25NiUbangijiAllahnace.Sa'addanatattarajama'ar Isra'iladagacikinjama'ardasukewarwatseacikinsu,in tsarkakesuagabanal'ummai,sa'annanzasuzaunaa ƙasarsuwaddanababawanaYakubu

26Zasuzaunalafiyaacikinta,suginagidaje,sudasa gonakininabi.I,zasuzaunadaaminci,sa'addanahukunta dukanwaɗandasukarainasukewayedasuZasusanini neUbangijiAllahnsu

BABINA29

1Ashekaratagoma,awatanagoma,aranatagomasha biyugawata,Ubangijiyayimaganadaniyace

2Ɗanmutum,kafuskanciFir'auna,SarkinMasar,kayi annabciakansa,dadukanMasarawa.

3Kayimagana,kace,‘NiUbangijiAllahnaceGashi, inagābadakai,Fir'auna,SarkinMasar,babbanmacijinda yakekwanceatsakiyarkogunansa,wandayace,'Kogina nawane,nakuwayishidakaina'

4Ammazansaƙugiyaamuƙamuƙanku,insakifayen kogunankisumanneama'auninki,infitardakudaga tsakiyarkogunanki

5Zanbarka,dakaidadukankifayenkogunanka,ajefar dakaicikinjeji.Bazaatattaraku,koatattarakuba:Na bakuabinciganamominjeji,datsuntsayensama

6DukanmazaunanMasarzasusaninineYahweh,gama sunzamasandanitacegamutanenIsra'ila.

7Sa'addasukakamakadahannunka,kakarye,kayage kafaɗunsuduka,Sa'addasukajinginadakai,kakarye,Ka saƙwayoyinsudukasutsayaatsaye.

8SabodahakaniUbangijiAllahnaceGashi,zankawo mukutakobi,indatsemutumdadabbadagacikinku

9ƘasarMasarzatazamakufai,kufai.Zasusaninine Ubangiji,gamayace,'Koginnawane,nayishi'

10Gashi,inagābadakudakogunanku,zanmaidaƙasar Masarkufai,kufai,tundagahasumiyarSiyeniyaharzuwa kaniyakarHabasha

11Baƙafarmutumbazatabitacikinta,Koƙafardabbaba zatabitacikinta,Bakuwazaazaunaacikintaharshekara arba'in

12ZanmaidaƙasarMasarkufaiatsakiyarƙasashenda sukazamakufai,biranentanacikinbiranendaakalalatar zasuzamakufaiharshekaraarba'in

13DukdahakaniUbangijiAllahnaceAƙarshenshekara arba'inzantattaroMasarawadagacikinjama'ardaaka warwatsasu

14ZankomodazamantalalanaMasar,inkomardasu zuwaƙasarFatros,ƙasarmazauninsuZasukasanceacan ƙasƙantattumulki

15Zatazamamafiƙasƙanciacikinmulkokin.Bakuwaza taƙaraɗaukakakantafiyedasauranal'ummaiba,gama zanragesu,bazasuƙaramallakeal'ummaiba

16Bakuwazaiƙarazamaamincewarjama'arIsra'ila waɗandasuketunawadamuguntarsuba,sa'addazasu kuladasu,ammazasusaninineUbangijiAllah

Ezekiyel

17Acikinshekarataashirindabakwai,awatanfarko,a ranatafarigawata,Ubangijiyayimaganadani,yace.

18“Ɗanmutum,Nebukadnezzar,SarkinBabila,yasa sojojinsasuyiwaTayahidimamaigirma,kowanekaiya sāke,kowanekafaɗakumaankwaɓe,dukdahakabashi dalada,korundunarsa,gaTaya,sabodahidimardayayi mata

19SabodahakaniUbangijiAllahnace.Gashi,zanbada ƙasarMasargaNebukadnezzar,SarkinBabilaZaikwaso taronta,yakwasheganimarta,yakamataKumazaizama ladansojojinsa

20NabashiƙasarMasarsabodawahalardayayimata, gamasunyiminiaiki,niUbangijiAllahnafaɗa.

21AwannanranazansaƙahongidanIsra'ilayatoho,inba kabuɗaɗɗenbakiatsakiyarsuZasusaninineUbangiji BABINA30

1Ubangijiyasākezuwagareni,yace.

2Ɗanmutum,kayiannabcikace,‘NiUbangijiAllahna ceKuyikuka,kaitonranarnan!

3Gamaranartakusa,ranarUbangijimatakusa,ranar hazozaizamalokacinarna

4TakobikumazaiaukowaMasar,Zaayibaƙinciki ƙwaraiaHabasha,Sa'addawaɗandaakakashezasufāɗia Masar,Zasukwasheyawanjama'arta,Zaarurrushe harsashinta

5Habashawa,daLibiya,daLidiya,dadukangauraye,da Kub,damutanenƙasardasukayialkawarizasukashesu datakobi

6Ubangijiyace.WaɗandasukegoyonbayanMasarzasu fāɗiGirmankanikontazaisauko,DagahasumiyarSiyene zasufāɗiacikintadatakobi,niUbangijiAllahnafaɗa

7Zasuzamakufaiatsakiyarƙasashendasukazamakufai, garuruwantakumazasukasanceatsakiyarbiranendasuka lalace

8ZasusaninineUbangiji,sa'addanakunnawutaa Masar,dadukanmataimakanta

9Awannanranamanzannizasufitodagawurinaacikin jiragenruwadonsutsoratardaHabashawamarasagaji.

10NiUbangijiAllahnaceZansataronMasaryaƙareda hannunNebukadnezzar,SarkinBabila 11Zaakawoshidamutanensa,mugayenal'ummai,su hallakaƙasar,ZasuzaretakubansugābadaMasar,Sucika ƙasardakisassu

12Zansakogunasubushe,insayardaƙasargahannun mugaye,zanmaidaƙasardadukanabindakecikintakufai, tahannunbaƙi.NiUbangijinafaɗa.

13NiUbangijiAllahnaceZanlalatardagumaka,insa gumakansusuƙareaNofBakuwazaaƙarasamunwani sarkiaƙasarMasar,zansatsoroaƙasarMasar 14ZanmaidaFatroskufai,insawutaaZowan,inzartar dahukunciaNo

15ZanzubohasalataakanSin,ƘarfinMasarZandatse yawanjama'arNo

16ZanhurawutaaMasar,Sinzatayibaƙincikiƙwarai, Nokuwazatawargaje,Nofkuwazatashawahalakowace rana

17SamarinAwendanaFibesetZaakashesudatakobi, Zaakaisubauta.

18ATehafneheskumaranarzatayiduhu,Sa'addazan karyakarkiyarMasaracan,Girmanƙarfintakumazaiƙare

acikinta,girgijenzairufeta,'Ya'yantamatazasutafi bauta.

19HakazanhukuntaaMasar,zasusaninineUbangiji 20Ashekaratagomashaɗaya,awatanfarko,aranata bakwaigawata,Ubangijiyayimaganadaniyace.

21“Ɗanmutum,nakaryehannunFir'auna,SarkinMasar Gashi,bazaaɗaureshidonawarkeba,asaabinnadidon ɗaureshi,aƙarfafashiyariƙetakobi.

22DominhakaniUbangijiAllahnaceGashi,inagābada Fir'auna,SarkinMasar,zankaryahannuwansa,masuƙarfi, dawaɗandasukakaryeZansatakobiyafāɗidaga hannunsa

23ZanwarwatsaMasarawacikinal'ummai,inwarwatsasu cikinƙasashe

24ZanƙarfafaikonSarkinBabila,insatakobinaa hannunsa,ammazankaryahannuwanFir'auna,zaiyinishi agabansadanishinwandaakayimasarauni

25AmmazanƙarfafaikonSarkinBabilaZasusaninine Ubangiji,sa'addanasatakobinaahannunSarkinBabila, yamiƙatabisaƙasarMasar

26ZanwarwatsaMasarawacikinal'ummai,inwarwatsasu cikinƙasashe.ZasusaninineUbangiji.

BABINA31

1Ashekaratagomashaɗayagawatanauku,aranatafari gawata,Ubangijiyayimaganadaniyace

2“Ɗanmutum,kayimaganadaFir'auna,SarkinMasar,da taronsaWakakekamadagirmanka?

3Gashi,Assuriyaitaceitacenal'ulaLebanon,mai kyawawanrassa,yanadalulluɓe,yanadatsayi.samansa yanacikinrassanmasukauri

4Ruwayasashigirma,Zurfafanyaɗaukeshiasama, kogunansasunagudanakewayedatsire-tsirensa,Yaaika da'yankogunazuwadukanitatuwanjeji

5Dominhakatsayinsayafidukanitatuwanjejigirma, rassansakumasukayawaita,Reshensakumasukayitsayi sabodayawanruwa,sa'addayaharbesu

6Dukantsuntsayensamasukayishekokiacikinrassansa, Dukannamominjejikumasukahaifi'ya'yansuaƙarƙashin rassansa,Dukanmanyanal'ummaikumasunazaunea ƙarƙashininuwarsa

7Yayikyaugagirmansa,Tsawonrassansa,Gama tushensayanakusadamanyanruwaye

8Itatuwanal'ulnalambunAllahbasuiyaɓoyeshiba, Itatuwanfirbakamarrassansabane,Ƙarfafabakamar rassansabaneKumabawaniitacendayakecikingonar Allahdayakekamadashidakyawunsa.

9Naƙawatashidayawanrassansa,DukanitatuwanAdnin waɗandasukecikingonarAllahsukajikishinsa 10SabodahakaniUbangijiAllahnaceDominka ɗaukakagirmanka,Yaharbaƙwanƙolinsaacikinrassa masukauri,zuciyarsakumataɗaukakacikintsayinsa 11DonhakanabasheshiahannunBabbanAl'ummai Lallenezaiyidashi:Nakoreshisabodamuguntarsa 12Baƙi,mugayenal'ummai,sundatseshi,sunrabudashi, Abisaduwatsudacikindukankwaruruka,rassansasun fāɗi,Ankaryerassansaabakinkogunanƙasarduka Dukanmutanenduniyakumasungangaradagainuwarsa, sunrabudashi.

13Dukantsuntsayensararinsamazasuzaunaakan lalatarsa,Dukannamominjejikumazasukasancebisa rassansa

14Dominkadakowanedagacikinitatuwandakekusada ruwayaɗaukakakansadontsayinsa,Bawandayaharba ƙwanƙolinsaacikinrassanrassansa,Bakuwaitatuwanda suketsayawatsayindaka,dukwandayasharuwa,Gama ankaisugamutuwa,gaɓangarorinƙasa,atsakiyarƴan adam,taredawaɗandasukegangarawacikinrami

15NiUbangijiAllahnaceAranardayagangarazuwa kabarinasamakoki,narufemasazurfinzurfi,nahana magudanarruwa,ruwamaiyawakumayatsaya,Nasa Lebanontayimakokidominsa,Dukanitatuwanjejikuma sunsumadominsa

16Nasaal'ummaisuyirawarjikisabodaƙararfaɗuwarsa, Sa'addanajefardashizuwagidanwutataredawaɗanda sukegangarowacikinrami,DukanitatuwanAdnin, ZaɓaɓɓudamafikyaunaLebanon,Dukwaɗandasuke shanruwa,Zasusamita'aziyyaaƙarƙashinƙasa.

17Sunkumagangarazuwalahirataredashiwurin waɗandaakakashedatakobiDawaɗandasukehannunsa, waɗandasukezauneaƙarƙashininuwarsaatsakiyar al'ummai

18Wakakekamadaɗaukakadagirmaacikinitatuwan Adnin?Dukdahakazaagangarodakutaredaitatuwan AdninzuwaɓangarorinƙasaZakukwantaatsakiyar marasakaciyataredawaɗandaakakashedatakobi WannanshineFir'aunadadukanjama'arsa,injiUbangiji Allah

BABINA32

1Ashekaratagomashabiyu,awatanagomashabiyu,a ranatafarigawata,Ubangijiyayimaganadaniyace.

2“Ɗanmutum,kaɗaukimakokidominFir'auna,Sarkin Masar,kacemasa,‘Kaikamarɗanzakinenaal'ummai, Kaikumakamarkifinkifineacikinteku.

3NiUbangijiAllahnaceSabodahakazanshimfiɗa tarunabisakataredataronjama'adayawaZasukawoka cikintaruna.

4Sa'annanzanbarkabisaƙasar,Zanjefardakuasaura, insadukantsuntsayensamasuzaunaakanku,incika namominduniyadukadaku.

5Zansanamankaakanduwatsu,Incikakwarurukada tsayinka

6Zanshayardajininkaaƙasardakakeiyoacikintahar zuwaduwatsuKumakogunazasucikadakai

7Sa'addanafitardaku,zanrufesararinsama,insa taurarintasuyiduhuZanruferanadagajimare,wata kumabazaibadahaskentaba

8Dukanhaskokinasamazansaduhuabisanku,Insa duhuabisaƙasarki,niUbangijiAllahnafaɗa.

9Zanɓatazuciyaral'ummaidayawa,Sa'addanakawo hallakardakuacikinal'ummai,Acikinƙasashendabaku saniba

10Zansamutanedayawasuyimamakinka,Sarakunansu kumazasujitsoronkaƙwarai,Sa'addanaɗaukitakobinaa gabansuZasuyirawarjikiakowanelokaci,kowane mutumdonransa,aranarfaɗuwarka

11GamaniUbangijiAllahnace.TakobinSarkinBabila zaiaukomiki

12Datakubanamaɗaukakizansajama'arkasuhallaka, Maɗaukakinal'ummai,dukansu,Zasulalatardadarajar Masar,Dukantarontakumazasulalace

13Zanhallakardanamominjejidagabakinmanyan ruwaye.Ƙafarmutumbazataƙaratsoratardasuba,Ko kofofinnamominjeji

14Sa'annanzansaruwayensuzurfafa,Insakogunansusu gudanakamarmai,niUbangijiAllahnafaɗa.

15Sa'addanamaidaƙasarMasarkufai,ƙasarkuwazata zamakufaidagacikinta,Sa'addanabugidukan mazaunanta,Sa'annanzasusaninineYahweh

16Wannanitacemakokidazasuyimakokidaita,'Ya'yan matanaal'ummaizasuyimakokidominta,Zasuyi makokidominta,watoMasardadukantaronta,niUbangiji Allahnafaɗa

17Ashekaratagomashabiyu,aranatagomashabiyarga wata,Ubangijiyayimaganadaniyace

18“Ɗanmutum,kayimakokisabodataronjama'arMasar, Kajefardasuƙasa,itada'ya'yanmanyanal'ummai,zuwa ɓangarorinduniya,Taredawaɗandasukegangarawacikin rami

19Wanenezakawucedakyau?Kasauka,akwantarda kaitaredamarasakaciya

20Zasufāɗiatsakiyarwaɗandaakakashedatakobi,An bashetagatakobi,Kajawotadadukantaronta.

21Ƙarfafanmaɗaukakizasuyimaganadashidagacikin Jahannama,Taredawaɗandasuketaimakonsa,Ankashe sudatakobi.

22Asshurdadukanƙungiyartasunacan,Kaburburansa sunakewayedashi,Ankashesuduka,Ankashesuda takobi.

23Kaburburansusunakewayedakabarinsa,Jama'artasuna kewayedakabarinta,Ankashesuduka,Ankashesuda takobi,Waɗandasukajawofirgitaaƙasarmasurai.

24AkwaiElamdadukantarontakewayedakabarinsa, dukansuankashesu,Ankashesudatakobi,Waɗandasuka gangaramarasakaciyazuwaɓangarorinduniyawaɗanda sukasasufirgitaaƙasarmasuraiDukdahakasunɗauki kunyarsutaredawaɗandasukagangaracikinrami

25Sunkafamatagadoatsakiyarwaɗandaakakashetare dadukantaronta,Kaburburantasunakewayedashi, Dukansumarasakaciya,ankashesudatakobi,Kodayake ankashesudatakobiaƙasarmasurai,Dukdahakasun shakunyarsudawaɗandasukegangarawacikinrami,An sashiatsakiyarwaɗandaakakashe

26AkwaiMeshek,daTubal,Dadukantaronta, Kaburburantasunakewayedashi,Dukansumarasakaciya, Ankashesudatakobi,Kodayakesuntsoratardasua ƙasarmasurai

27Bazasukwanadamaɗaukakinwaɗandasukafāɗidaga cikinmarasakaciyaba,waɗandasukagangarazuwa Jahannamadamakamansunayaƙi.

28Zaakaryakaatsakiyarmarasakaciya,Zakakwanta taredawaɗandaakakashedatakobi

29AkwaiEdom,dasarakunanta,dadukanhakimanta waɗandaakakashesudaƙarfinsu,Waɗandaakakasheda takobi,Zasukwantataredamarasakaciya,dawaɗanda sukegangarawacikinrami

30Akwaisarakunanarewa,dadukansu,dadukan Sidoniyawawaɗandasukagangarataredawaɗandaaka kasheSunajinkunyarƙarfinsudatsoroSunakwance marasakaciyataredawaɗandaakakashedatakobi,Suna

Ezekiyel

ɗaukarkunyarsutaredawaɗandasukegangarawacikin rami.

31Fir'aunazaigansu,zaasamita'aziyyasabodadukan jama'arsa,Fir'aunadadukansojojinsadaakakasheda takobi,niUbangijiAllahnafaɗa.

32Gamanasatsorotaaƙasarmasurai,Zaakwantarda shiatsakiyarmarasakaciyataredawaɗandaakakasheda takobi,watoFir'aunadadukantaronsa,niUbangijiAllah nafaɗa

BABINA33

1Ubangijikumayasākezuwagareni,yace.

2“Ɗanmutum,kafaɗawajama'arka,kacemusu,‘Sa'ad danakawotakobiakanƙasa,idanjama'arƙasarsuka kamawanimutumnaƙasarsu,sukasashiyazamamai tsaro

3Idanyagatakobiyasaukoaƙasar,saiyabusaƙaho,ya faɗakardamutane.

4To,wandayajiamonƙaho,kumabaiyigargaɗibaIdan takobiyazoyatafidashi,jininsazaikasanceakansa 5Yajiƙararƙaho,baikuwayigargaɗiba.jininsazai kasanceakansaAmmawandayakarɓigargaɗizaiceci ransa

6Ammaidanmaitsaroyagatakobiyazo,baibusaƙaho ba,jama'akumabaafaɗamusubaIdantakobiyazoya ƙwacemutumdagacikinsu,zaaɗaukeshidalaifinsa Ammajininsazannemaahannunmaitsaro.

7Donhakakaiɗanmutum,nasakamaitsarogamutanen Isra'ilaSabodahakazakajimaganaabakina,kagargade sudagagareni.

8Sa'addanacewamugu,“Yamugunmutum,lallezaka mutuIdanbakayimaganadonkafaɗakardamugudaga hanyarsaba,mugunmutuminzaimutudalaifinsa.Amma jininsazannemaahannunka

9Dukdahaka,idankafaɗakardamugayetahanyarsa Idanbaibarhanyarsaba,zaimutudalaifinsa.Ammaka ceciranka

10Sabodahaka,yakaiɗanmutum,kayimaganada mutanenIsra'ila.Donhakakukefaɗa,kunacewa,‘Idan laifofinmudanazunubanmusunsamemu,mukakuwayi baƙincikiacikinsu,yayazamurayu?

11Kacemusu,‘Narantse,niUbangijiAllahnafaɗa,Ba najindaɗinmutuwarmugayeammamugayeyabar tafarkinsayarayuDonmezakumutu,yamutanenIsra'ila?

12Donhaka,yakaiɗanmutum,kafaɗawajama'arka, ‘Adalcinadalibazaiceceshiaranardayayizunubiba Kumaadalibazaiiyarayuwadominadalcinsaaranarda yayizunubi

13Sa'addanacewaadali,lallenezairayuIdanyadogara gaadalcinsa,yaaikatamugunta,bazaatunadadukan adalcinsaba.Ammasabodalaifindayaaikata,zaimutu dominsa

14Sa'addanacewamugaye,lallezakumutuidanyakau dakaidagazunubi,kumayaaikataabindayakehalalda daidai;

15Idanmugunyamaidodajinginar,Yasākebadaabinda yawashe,Yabika'idodinrayuwa,Bayaaikatamuguntaba lallezairayu,bazaimutuba

16Bazaaambaceshidawanizunubindayaaikataba. Lallenezairayu

17Amma'ya'yanjama'arkasunacewa,‘HanyarUbangiji badaidaibace,Ammasu,hanyarsubadaidaibace.

18Sa'addaadaliyabaradalcinsa,yaaikatamugunta,zai mututawurinsa.

19Ammaidanmuguyabarmuguntarsa,yaaikataabinda yakedaidaidagaskiya,zairayutawurinsa

20Ammadukdahakakunacewa,‘HanyarUbangijiba daidaibace.Yajama'arIsra'ila,zanhukuntakowabisaga al'amuransa

21Ashekaratagomashabiyudabautarmu,awatana goma,aranatabiyargawata,saiwaniwandayatseredaga Urushalimayazowurina,yace,“Ancibirnin”

22IkonYahwehyanakainadamaraice,kafinwandaya tsirayazokumayabuɗebakina,harsaidayazominida safeBakinayabuɗe,banƙarazamabebeba

23Ubangijikuwayayimaganadani,yace.

24“Ɗanmutum,waɗandasukecikinkufainaƙasarIsra'ila sunamagana,sunacewa,‘Ibrahimɗayane,shikuwaya gājiƙasar,ammamunadayawa.Anbamuƙasargādo.

25Dominhakakacemusu,‘NiUbangijiAllahnace Kunacidajini,kunakallongumakankukunazubardajini, zakumallakiƙasar?

26Kuntsayadatakobinkukunaaikataabinƙyama,kuna ƙazantardamatarmaƙwabcinsaZakumallakiƙasar?

27Kafaɗamusuhaka,‘NiUbangijiAllahnace.Narantse darai,lallewaɗandasukecikinjejizasumutudatakobi, wandayakeacikinsaurakuwazanbadanamominjejisu cinyesu,waɗandasukecikinkagaradacikinkogozasu mutudaannoba

28Gamazansaƙasarkufaitazamakufai,Girmanƙarfinta zaiƙare.DuwatsunIsra'ilakumazasuzamakufai,Bamai wucewa

29Sa'annanzasusaninineYahweh,sa'addanamaida ƙasarkufaisabodadukanabubuwanbanƙyamadasuka aikata

30Yakaiɗanmutum,haryanzujama'arkasunatamagana gābadakaiabakingarudaƙofofingidaje.

31Sunazuwawurinkakamaryaddajama'asukezuwa, Sunazauneagabankakamarjama'ata,Sunajinmaganarka, ammabazasuaikataba,Gamadabakinsusunanuna ƙaunamaiyawa,Ammazuciyarsutanabinkwaɗayinsu

32Gashi,kaiagaresukamarwaƙarƙaunacetawanda yakedamuryamaidaɗi,Yanaiyakaɗamakaɗadakyau, Gamasunajinmaganarka,ammabasuaikatasuba

33Sa'addawannanyaauku,(gashi,zaizo)sa'annanzasu saniannabiyanacikinsu.

BABINA34

1Ubangijikuwayayimaganadani,yace

2“Ɗanmutum,kayiannabcigābadamakiyayanIsra'ila KaitonmakiyayanIsra'ilawaɗandasukekiwonkansu!bai kamatamakiyayansuyikiwongarkenba?

3Kunacinkitsen,kunatufatardakudaulu,kunakashe masukiwo,ammabakukiwongarken

4Bakuƙarfafamarasalafiyaba,Bakukumawarkarda wandayakeciwoba,Bakukumaɗaureabindayakarye ba,Bakukomodawandaakakoraba,Bakukumanemi wandayaɓacebaAmmadaƙarfidazaluncikukamallake su.

5Sukawarwatsu,Donbamakiyayi,Sukazamaabinciga dukannamominjeji,sa'addasukawarwatsu

Ezekiyel

6Tumakinasunyitayawocikindukanduwatsu,da kowanetudumasutsayi,Garkenasunwarwatseako'inaa duniya,Bawandayanemesu,koyanemesu

7Sabodahaka,kumakiyaya,kujimaganarUbangiji.

8NiUbangijiAllahnafaɗa,narantse,gamagarkenasun zamaganima,tumakinakumasunzamaabincigakowane namominjeji,Dominbamakiyayi,makiyayanakumabasu nemigarkenaba,ammamakiyayansunyikiwonkansu,ba suyikiwongarkenaba

9Sabodahaka,yakumakiyaya,kujimaganarYahweh

10NiUbangijiAllahnaceGashi,inagābadamakiyayan; Zannemigarkentumakinaahannunsu,insasudaina kiwongarken.makiyayankumabazasuƙarayinkiwon kansuba;Gamazancecigarkenadagabakinsu,donkada suzamaabincinsu

11GamaniUbangijiAllahnace.Gashi,ni,dani,zan bincikatumakina,innemesu

12Kamaryaddamakiyayiyakenemangarkensaaranarda yakecikintumakinsadasukawarwatse.Donhakazan nemitumakina,incecesudagadukanwurarendaaka warwatsasucikinduhudaduhu

13Zanfisshesudagacikinjama'a,intattarosudaga ƙasashe,inkaisuƙasarsu,inyikiwonsuakanduwatsun Isra'ilaabakinkoguna,dadukanwurarendasukeƙasar 14Zanyikiwonsuamakiyayamaikyau,Inda makiyayansuzasukasanceakantuddainaIsra'ila 15Zankiwongarkena,insasukwanta,niUbangijiAllah nafaɗa.

16Zannemiwandayaɓace,inkomodaabindaakakore, inɗaurewandayakarye,inƙarfafamararlafiya,ammazan hallakamaiƙibadamaiƙarfi.Zanciyardasudahukunci. 17Ammaku,yagarkena,niUbangijiAllahnaceGashi, zanyihukuncitsakaninshanudanashanu,tsakaninraguna danaawaki.

18Yanaganinƙaraminabuneagarekudakuncikiwo maikyau,ammazakutattakesauranwurarenkiwoda ƙafafunku?Kukumakusharuwamaizurfi,ammakuda ƙafafunkuzakuɓatasauran?

19Ammagarkena,sunacinabindakukatattakeda ƙafafunku.Kumasunashanabindakukaɓatada ƙafãfunku

20SabodahakaniUbangijiAllahnacemusuGashi,ni, nimazanyishari'atsakanindabbobimasuƙibadamaras kyau

21Dominkunbugedakafaɗa,kunkoridukanmarasa lafiyadaƙahoninku,harkukawarwatsasu.

22Dominhakazancecigarkena,Bazasuƙarazama ganimaba.Kumazanyihukuncitsakanindabbõbida dabbõbi

23Zansamakiyayigudayasasu,shinebawanaDawuda Shinezaiyikiwonsu,shinemakiyayinsu

24NiYahwehzanzamaAllahnsu,bawanaDawudakuma zanzamasarkiacikinsuNiUbangijinafaɗa

25Zanyialkawaridasunasalama,insamugayen namominjejisuƙareaƙasar,Zasuzaunalafiyaajeji,Su kwanacikinjeji

26Zansasudawurarendasukekewayedadutsenasu zamaalbarkaZansaruwansamayazuboalokacinsaZaa yiruwamaialbarka

27Itacenjejizasubada'ya'yansa,ƙasakumazatabada amfaninta,Zasukuwazaunalafiyaaƙasarsu,Zasusanini

neYahweh,sa'addanakaryasarƙoƙinkarkiyarsu,nacece sudagahannunwaɗandasukebautamusu.

28Bazasuƙarazamaganimagaal'ummaiba,namomin jejikumabazasucinyesuba.Ammazasuzaunalafiya, bakuwawandazaifirgitasu.

29Zanbasuwatashukamaisuna,Bazasuƙaracinyewa dayunwaaƙasarba,Bazasuƙaraɗaukarkunyan al'ummaiba.

30TahakazasusaniniUbangijiAllahnsuinataredasu, sumajama'arIsra'ilasunemutanena,niUbangijiAllahna faɗa

31Kugarkena,garkenmakiyayata,mutanene,nine Allahnku,niUbangijiAllahnafaɗa.

BABINA35

1Ubangijikumayayimaganadani,yace 2Ɗanmutum,kafuskanciDutsenSeyir,kayiannabcia kansa.

3Kacemata,‘NiUbangijiAllahnaceGashi,yaDutsen Seyir,inagābadakai,Zanmiƙahannunagābadakai,insa kazamakufai.

4Zanlalatardabiranenku,kuzamakufai,zakusaninine Ubangiji

5Dominkakasancedaƙiyayyataharabada,Kunzubarda jininjama'arIsra'iladatakobialokacinmasifarsu,A lokacindamuguntarsutaƙare

6“Sabodahaka,niUbangijiAllahnafaɗa,niUbangiji Allahnace,zanshiryardakaigajini,jinikumazaibika 7TahakazansaDutsenSeyiryazamakufai,Indatsemai fitadamaikomowadagacikinsa.

8Zancikaduwatsunsadakisassunmutanensa,Acikin tuddanki,dakwarurukanki,dakogunankiduka,waɗanda akakashedatakobizasumutu.

9Zanmaishekukufaiharabada,garuruwankukuwabaza sukomaba,ZakukuwasaninineYahweh

10Dominkacewaɗannanal'ummaibiyudawaɗannan ƙasashebiyuzasuzamanawa,mukuwazamumallakesu Ubangijikuwayanacan

11“Sabodahaka,niUbangijiAllahnafaɗa,zanaikatabisa gafushinka,dakishinkadakayisabodaƙiyayyarkadasu Zansanardakainaacikinsu,sa'addanahukuntaku

12ZakusaninineYahweh,nakuwajidukanzagidaka yiwaduwatsunIsra'ila,cewaanlalatardasu,Anbadamu mucinye

13Tahakadabakinkukukayiminifahariya,Kun riɓaɓɓanyazantukankuakaina,Nakuwajisu

14NiUbangijiAllahnace.Sa'addadukanduniyatayi murna,Zansakukufai

15Kamaryaddakukayimurnadagādonjama'arIsra'ila, gamayazamakufai,hakakumazanyimuku

BABINA36

1“Yakaiɗanmutum,kayiannabcigaduwatsunIsra'ila, kace,‘YakuduwatsunIsra'ila,kujimaganarUbangiji 2NiUbangijiAllahnace.Dominmaƙiyansuncegābada ku,'Ah,kodatsohontuddainenamu

3Sabodahakakayiannabcikace,‘NiUbangijiAllahna ce.Dominsunmaishekukufai,suncinyekutakowane gefe,donkuzamamallakigasauranal'ummai,Anɗauke kuabakinmasumagana,kunzamaabinkunyagajama'a

4Sabodahaka,kuduwatsunIsra'ila,kujimaganar UbangijiAllah!NiUbangijiAllahnacewaduwatsu,da tuddai,dakoguna,dakwaruruka,dakufai,dagaruruwan daakarabu,Waɗandasukazamaganimadaba'agasauran al'ummaidasukekewayedasu.

5SabodahakaniUbangijiAllahnaceHakika,cikinzafin kishinanayimaganagābadasauransauranal'ummai,da dukanIdumiya,waɗandasukabadaƙasatagādonsuda farincikidadukanzuciyarsu,darashinhankali,donsu koretatazamaganima

6Sabodahaka,kayiannabciakanƙasarIsra'ila,kacewa duwatsu,datuddai,dakoguna,dakwaruruka,‘NiUbangiji Allahnace.Gashi,nayimaganadakishinadahasalana, Dominkunɗaukiabinkunyanaal'ummai

7SabodahakaniUbangijiAllahnaceNaɗagahannuna, Hakikaal'ummaidasukekewayedakuzasuɗauki kunyarsu

8Ammaku,yaduwatsunIsra'ila,zakutosherassanku,ku bada'ya'yankugajama'ataIsra'ila.gamasunagabdazuwa.

9Gashi,ninagareku,zanjuyogareku,ayinomaku,a shukaku

10Zansamutanesuriɓaɓɓanyaakanku,dadukanjama'ar Isra'ila,dadukansu

11ZanriɓaɓɓanyaakankumutumdadabbaZasuƙaru, subada’ya’ya:Zanzaunardakubisagazamankunadā, inyimukuabindayafinafarkonku

12Zansamutanesuyitafiyaakanku,Jama'ataIsra'ilaZa sumallakeku,kunezakuzamagādonsu,bakuwazaku ƙarayimusurasuwaba

13NiUbangijiAllahnaceDominsuncemuku,'Ƙasa tanacinyemutane,kunyiwaal'ummarku'ya'ya.

14Dominhakabazakuƙaracinyemutaneba,bakuwaza kuƙarayiwaal'ummarkurasuwaba,niUbangijiAllahna faɗa.

15Bazanƙarasamutanesujikunyaral'ummaiacikinku ba,bakuwazakuƙaraɗaukarzarginjama'aba,bakuwaza kuƙarasaal'ummarkusucinasaraba,niUbangijiAllahna faɗa

16Ubangijikumayayimaganadani,yace

17“Ɗanmutum,sa'addaIsra'ilawasukazaunaaƙasarsu, sunƙazantardatatahanyarsudaayyukansu

18Sabodahakanazubomusuhasalatasabodajininda sukazubaraƙasar,dagumakansudasukaƙazantardaita.

19Nawarwatsasucikinal'ummai,akawarwatsasucikin ƙasashe,Nahukuntasubisagatafarkinsudaayyukansu

20Sa'addasukashigawurinal'ummaiindasukatafi,suka ɓatasunanamaitsarki,sa'addasukacemusu,“Waɗannan sunemutanenUbangiji,Sunfitadagaƙasarsa.

21Ammanajitausayinsunanamaitsarki,wandajama'ar Isra'ilasukaƙazantardaal'ummaiindasukatafi

22DominhakakafaɗawaIsra'ilawa,‘NiUbangijiAllah nace.Banayihakaba,yajama'arIsra'ila,ammasaboda sunanamaitsarki,wandakukaƙazantardaal'ummaiinda kukatafi

23Zantsarkakesunanamaigirmawandaakaƙazantarda al'ummai,waɗandakukaƙazantardasuatsakiyarsu Al'ummaikumazasusaninineUbangiji,injiUbangiji Allah,sa'addazaatsarkakeniacikinkuagabanidanunsu

24Gamazanɗaukekudagacikinal'ummai,intattaroku dagadukanƙasashe,inkaikuƙasarku.

25Sa'annanzanyayyafamukuruwamaitsabta,zaku tsarkaka,zantsarkakekudagadukanƙazantarkuda gumakanku

26Zanbakusabuwarzuciya,insasabonruhuacikinku, zankawardazuciyardutsedagacikinnamanku,inbaku zuciyatanama

27Zansaruhunaacikinku,insakubidokokina,kukiyaye dokokina,kuaikatasu.

28ZakuzaunaaƙasardanabakakanninkuZakuzama mutanena,nikuwainzamaAllahnku

29Zancecekudagadukanƙazantarku

30Zanriɓaɓɓanya'ya'yanitacedaamfaningona,donkada kuƙarashanzargidayunwaacikinal'ummai.

31Sa'annanzakutunadamugayenhanyoyinku,da ayyukankuwaɗandabanakirkiba

32Badonkunakeyinhakaba,niUbangijiAllahnafaɗa, kusani,kujikunya,kukunyatasabodatafarkunku,ya jama'arIsra'ila

33NiUbangijiAllahnace.Aranardanatsarkakekudaga dukanlaifofinku,zansakuzaunaabirane,aginakufai

34Ƙasardatakekufaizaayinoma,tazamakufaiagaban dukanwaɗandasukewucewa.

35Zasuce,‘Ƙasarnandatazamakufaitazamakamar lambunAdninGaruruwankufai,dakufai,dakango,sun zamakatanga,sunazama.

36Sa'annanal'ummaidasukaragukewayedakuzasu saniniUbangijinaginarusassunwurare,nadasakufai,ni Ubangijinafaɗa,zankuwayi.

37NiUbangijiAllahnaceHaryanzujama'arIsra'ilazasu tambayeni,inyimusuZanƙarasudamutanekamar garke.

38Kamartumakimaitsarki,KamargarkenUrushalimaA lokacinidodintaHakanankufaibiranezasucikada garkunanmutane,zasusaninineUbangiji.

BABINA37

1IkonYahwehyanakaina,yaɗaukenicikinruhun Yahweh,yaajiyeniatsakiyarkwarindayakecikeda ƙasusuwa.

2YasaniinbisukewayedasuGashi,sunbushesosai 3Yacemini,“Ɗanmutum,waɗannanƙasusuwanzasuiya rayuwa?Naamsa,yaUbangijiAllah,kasani.

4Yasākecemini,“Kayiannabciakanwaɗannan ƙasusuwan,kacemusu,‘Yakubusassunƙasusuwa,kuji maganarUbangiji.

5UbangijiAllahyacewawaɗannanƙasusuwanGashi, zansanumfashiyashigacikinku,zakurayu.

6Zansamukujijiyoyi,inkawomukunama,inrufekuda fata,insanumfashiacikinku,zakurayuZakusaninine Ubangiji

7Sainayiannabcikamaryaddaakaumarceni,Sa'addana yiannabci,saiakayitahayaniya,saigagirgiza, ƙasusuwansukataruwuriɗaya,ƙashizuwaƙashinsa 8Sa'addanaga,saigajijiyoyidanamasunfitoakansu, fatatarufesuabisa,ammabanumfashiacikinsu

9Sa'annanyacemini,'Yiannabcigaiska,annabci,ɗan mutum,kumakacewaiska,'NiUbangijiAllahnaceKa fitodagaiskokihuɗu,yanumfashi,kahurawawaɗanda akakashe,dominsurayu.

10Sainayiannabcikamaryaddayaumarceni,numfashin kumayashigacikinsu,sukarayu,sukatsayadaƙafafunsu, babbarrundunace

11Sa'annanyacemini,“Ɗanmutum,waɗannan ƙasusuwansunedukanmutanenIsra'ila.

12Sabodahakakayiannabcikacemusu,‘NiUbangiji AllahnaceGashi,yajama'ata,zanbuɗekaburburanku,in sakufitodagacikinkaburburanku,inkaikucikinƙasar Isra'ila

13ZakusaninineUbangiji,Sa'addanabuɗe kaburburanku,yakumutanena,nafisshekudaga kaburburanku

14Zansaruhunaacikinku,kurayu,insakucikinƙasarku, sa'annanzakusaniniUbangijinafaɗa,naaikata,ni Ubangijinafaɗa

15Ubangijiyasākezuwagareni,yace.

16“Yakaiɗanmutum,kaɗaukisandaɗaya,karubutaa kantacewa,‘GaYahuzadaabokansanaIsra'ilawa,sa'an nankaɗaukiwatasandakarubuta,‘GaYusufu,itacen Ifraimu,DadukanmutanenIsra'ilaabokansa

17KumakuhaɗasuzuwagasãsheacikinsandagudaZa suzamaɗayaahannunka.

18Sa'addajama'arkazasuyimakamagana,suce,“Baza kanunamanaabindakakenufidawaɗannanba?

19Kacemusu,‘NiUbangijiAllahnace.Gashi,zanɗauki sandanYusufu,wandayakehannunIfraimu,dakabilan Isra'ila,abokansa,insasutaredashi,dasandanYahuza,in maishesuitaceɗaya,zasuzamaɗayaahannuna.

20Sandunandakarubutaakansuzasukasancea hannunkaagabanidanunsu

21Kacemusu,‘NiUbangijiAllahnace.Gashi,zanɗauki Isra'ilawadagacikinal'ummaiindasukatafi,intattarasu takowanegefe,inkaisuƙasarsu

22Zanmaishesual'ummaɗayaaƙasarbisaduwatsun Isra'ilaSarkiɗayazaizamasarkinsuduka,bakuwazasu ƙarazamaal'ummaibiyuba,bakuwazaaƙararabasu cikinmulkokibiyuba.

23Bazasuƙaraƙazantardakansudagumakansuba,koda abubuwanbanƙyama,kolaifofinsu,ammazancecesu dagadukanwurarenzamansu,waɗandasukayizunubi,in tsarkakesu

24bawanaDawudazaizamasarkinsuDukansukumaza susamimakiyayiɗaya:Zasuyitafiyacikinka'idodina,su kiyayedokokina,sukiyayesu

25ZasuzaunaaƙasardanababawanaYakubu,wadda kakanninkusukazauna.Zasuzaunaacikinta,suda 'ya'yansu,da'ya'yansuharabada,bawanaDawudakuma zaizamasarkinsuharabada.

26ZanyialkawarinsalamadasuZaizamamadawwamin alkawaridasu:Zansasu,inriɓaɓɓanyasu,insaHaikalina atsakiyarsuharabadaabadin

27Alfarwatakumazatakasancetaredasu,Zanzama Allahnsu,sukumazasuzamamutanena

28Al'ummaizasusaniniUbangijinatsarkakeIsra'ila sa'addaHaikalinazaikasanceatsakiyarsuharabada

BABINA38

1Ubangijikuwayayimaganadani,yace

2Ɗanmutum,kafuskanciGog,ƙasarMagog,shugaban MeshekdaTubal,kayiannabciakansa

3Kace,‘NiUbangijiAllahnaceGashi,inagābadakai, yaGog,shugabanMeshekdaTubal.

4Zankomodaku,insaƙugiyaacikinmuƙamuƙanku,in fitardaku,dadukansojojinku,dadawakai,damahayan dawakai,dukansusunasayedakowaneirinsulke,da babbantaronjama'amasugarkuwoyidagarkuwoyi, dukansusunariƙedatakuba

5Farisa,daHabasha,daLibiyataredasu.dukkansuda garkuwadakwalkwali

6GomerdadukansojojinsaGidanTogarmanaarewa,da dukanrundunarsa,dajama'adayawataredakai

7Kashirya,kashiryadonkanka,kaidadukanjama'arka waɗandasukataruawurinka,kazamamasutsaro.

8Bayankwanakidayawazaaziyarceku,Acikinshekaru naƙarshezakuzoƙasardaakakomodagatakobi,An tattarakudagacikinal'ummaidayawa,gābadaduwatsun Isra'ila,waɗandasukakasancekufaikullum,Ammaanfito daitadagacikinal'ummai,Zasuzaunalafiyadukansu

9Zakahau,kazokamarhadiri,Zakazamakamar gajimaredazairufeƙasar,kaidadukanmakada,da mutanedayawataredakai

10NiUbangijiAllahnace.Harilayau,yazama,cewaa lokacigudaal'amurazasushigacikinzuciyarka,kumaza kayitunaninmuguntunani

11Zakuce,‘Zanhaurazuwaƙasarƙauyukamarasagaru. Zantafiwurinwaɗandasukenatsuwa,waɗandasukezaune lafiya,Dukansusunazaunebagaru,basudasandunako ƙofofi.

12Donaƙwaceganima,daganimaKamaidahannunkaa kankufaiwurarendaakezauneayanzu,dakumaakan al'ummaidaakatattaradagacikinal'ummai,dasukasamu dabbõbidakayayyaki,dasukezauneatsakiyarƙasar 13Sheba,daDedan,da'yankasuwanaTarshish,dadukan 'yanzakinsu,zasucemaka,'Kazoganimane?Katattara taronkadonkayiganima?akwasheazurfadazinariya,a kwasheshanudakaya,akwasoganimamaiyawa?

14Sabodahaka,ɗanmutum,kayiannabci,kacewaGog, ‘NiUbangijiAllahnaceAranardajama'ataIsra'ilasuka zaunalafiya,bazakusaniba?

15Zakazodagawurinkadagaarewa,kaidamutaneda yawataredakai,dukansusunakandawakai,dababban taronjama'a,dababbarrunduna

16Zakakawowajama'ataIsra'ilayaƙikamargajimare donyarufeƙasarZaizamaacikinkwanakinaƙarshe, kumazankawokagābadaƙasata,dominal'ummaisusan ni,sa'addazaatsarkakeniacikinka,yaGog,agabansu.

17NiUbangijiAllahnaceKainewandanafaɗaadāta bakinbayinaannabawanIsra'ila,waɗandasukayiannabci awaɗannankwanakishekarudayawacewazankawoka gābadasu?

18Sa'addaGogzaikawowaƙasarIsra'ilayaƙi,ni UbangijiAllahnafaɗa.

19Gamadakishinadazafinhasalatanace,‘Awannan ranazaayibabbargirgizaaƙasarIsra'ila

20Donhakakifayenteku,datsuntsayensararinsama,da namominjeji,dadukanabubuwamasurarrafeaduniya,da dukanmutanendasukebisafuskarduniya,zasuyirawar jikiagabana,arurrusheduwatsu,tuddaikumazasufāɗi, kowanebangozaifāɗiƙasa

21Zankiratakobiakansaadukanduwatsuna,niUbangiji Allahnafaɗa

22Zanyimasashari'adaannobadajiniZanyiruwan samaabisansa,darundunarsa,dakumaakanjama'arda suketaredashi,daruwamaiambaliya,daƙanƙara,da wuta,dakibiritu.

23Tahakazanɗaukakakaina,intsarkakekaina.Zankuma sanniagabanal'ummaidayawa,zasukuwasaninine Ubangiji

BABINA39

1Dominhaka,kaiɗanmutum,kayiannabcigābadaGog, kace,‘NiUbangijiAllahnaceGashi,inagābadakai,ya Gog,shugabanMeshekdaTubal.

2Zankomodaku,inbarkashishidanaku,insakufito dagaarewa,inkaikuakanduwatsunIsra'ila

3Zanbugibakadagahannunhagunka,insakibankasu faɗodagahannundamanka

4ZakafāɗiakanduwatsunIsra'ila,kai,dadukan rundunarka,dajama'ardaketaredakai,Zanbadakaga kowaneirintsuntsayemasuraɗaɗi,danamominjejisu cinyesu

5Zakufāɗiafili,gamanafaɗa,niUbangijiAllahnafaɗa. 6ZanaukardawutaakanMagog,dawaɗandasukezaune acikintsibirai,bazasusaniba,nineUbangiji 7Zansaasansunanamaitsarkiacikinjama'ataIsra'ila. Bazanƙaraƙaraƙazantardasunanamaitsarkiba

8Gashi,yazo,anyi,niUbangijiAllahnafaɗaWannan itaceranardanafaɗa.

9WaɗandasukezauneacikinbiranenIsra'ilazasufita,su kunnawuta,suƙonemakamai,dagarkuwoyi,da garkuwoyi,dabakuna,dakibau,dasandanhannu,damāsu, zasuƙonesudawutashekarabakwai

10Donhakakadasuɗeboitacedagacikinjeji,kokumasu sarekowanedagacikinjeji.Gamazasuƙonemakamanda wuta,zasuwashewaɗandasukawashesu,suwashe waɗandasukayimusufashi,niUbangijiAllahnafaɗa 11AwannanranazanbaGogwurinakaburburaacikin Isra'ila,kwarinmatafiyaagabasdateku

12Watannibakwaijama'arIsra'ilazasubinnesudominsu tsarkakeƙasar.

13DukanmutanenƙasarzasubinnesuZatazamaabin saniagaresuranardazaaɗaukakani,injiUbangijiAllah 14Saisukeɓema'aikatanadindindin,subitaƙasardonsu binnewaɗandasukaraguaduniya,sutsarkaketaBayan watabakwaizaabincika

15Masutafiyaaƙasarkuwa,sa'addakowayaga ƙasusuwanmutum,saiyakafaalamaagefensa,harmasu binnewasubinneshiakwarinHamongog.

16KumasunanbirninzaizamaHamonaTahakazasu tsarkakeƙasar

17“Yakaiɗanmutum,niUbangijiAllahnaceKacewa kowanetsuntsayemasufuka-fukai,dakowanenamomin jeji,“Kutaru,kuzoKutattarakankutakowanegefezuwa gahadayatawaddanakemiƙamuku,babbarhadayaakan duwatsunIsra'ila,dominkucinama,kushajini

18Zakucinamanmanya,kushajininsarakunanduniya, danaraguna,danaraguna,danaawaki,danabijimai, dukansunaBashanne

19Zakucimaimaiharkuƙoshi,kushajiniharkubugu dagacikinhadayatawaddanamiƙamuku.

20Tahakazakucikaateburinadadawakai,dakarusai,da jarumawa,dadukanmayaƙa,niUbangijiAllahnafaɗa

21Zansaɗaukakataacikinal'ummai,Dukanal'ummai kumazasugashari'atadanahukunta,Dahannunadana ɗoramusu

22Dominhakajama'arIsra'ilazasusaninineUbangiji Allahnsutundagawannanranahargaba.

23Al'ummaikuwazasusanicewajama'arIsra'ilasuntafi bautasabodamuguntarsu,dominsunyiminilaifi,don hakanaɓoyefuskatadagagaresu,nabashesuahannun abokangābansu

24Nayimusubisagaƙazantarsudalaifofinsu,Naɓoye fuskatadagagaresu

25SabodahakaniUbangijiAllahnaceYanzuzankomo dazamantalalanaYakubu,injitausayindukanmutanen Isra'ila,inyikishisabodasunanamaitsarki

26Bayanhakasunɗaukikunyarsu,dadukanlaifofinsuda sukayimini,Sa'addasukazaunalafiyaaƙasarsu,Ba wandayatsoratardasu

27Sa'addanakomodasudagacikinjama'a,Natattarasu dagaƙasarabokangābansu,natsarkakesuagaban al'ummaidayawa

28Sa'annanzasusaninineUbangijiAllahnsu,Nasaaka kaisubautaacikinal'ummai,Ammanatattarosuzuwa ƙasarsu,Banƙarabarinkoɗayadagacikinsuacanba

29Bazanƙaraɓoyefuskatadagagaresuba,gamanazubo daruhunaakanjama'arIsra'ila,niUbangijiAllahnafaɗa.

BABINA40

1Acikinshekarataashirindabiyardabauta,afarkon shekara,aranatagomagawata,ashekaratagomasha huɗubayandaakacibirnin.

2AcikinwahayinAllahyakawonicikinƙasarIsra'ila,ya saniakanwanidutsemaitsayi,wandayakegefenkudu kamarkatangarbirni.

3Yakainican,saigawanimutum,wandasiffarsatayi kamadatagulla,daigiyanaflaxahannunsa,dasandar aunawa.Yatsayaabakingate.

4Saimutuminyacemini,“Ɗanmutum,kadubada idanunka,kajidakunnuwanka,kasazuciyarkagadukan abindazannunamaka.Gamadomininnunamakasu,an kawokananKafaɗawamutanenIsra'iladukanabindaka gani

5SaigakatangaabayanHaikalinkewayedashi,yana hannunmutuminkumatsayinsakamushidatsayinsada faɗinsakamuɗayadatsawo,dayaRere

6Sa'annanyaisaƘofardatakefuskantargabas,yahaura matakanta,yaaunabakinƙofarƙofar,faɗinsandaɗayada sauranbakinƙofar,faɗinsandaɗayace.

7Kowaneƙaraminɗakitsawonsandaɗayane,faɗinsa kumasandunaɗayaTsakaninƙanananɗakunankamu biyarneƘofarƙofardayakekusadashirayinƙofaaciki akwaisandaguda.

8Yakumaaunashirayinƙofardakeciki,dasandaguda

9YaaunashirayinƙofarkamutakwasTsakanintakamu biyuneshirayinkofaryanaciki

10Ƙofarwajengabasƙananaukuneakowanegefe,uku kumaawancangefe.Suukunmuduɗayane,ma'auniɗaya kumaawancangefe

11Yaaunafāɗinƙofarƙofar,kamugomaTsawonƙofar kuwakamugomashaukune.

12Wurindayakegabanƙanananɗakunakamuɗayanea wannangefekumakamuɗayane

13Sa'annanyaaunaƘofardagarufinɗakizuwarufin wani,fāɗinsakamuashirindabiyar,ƙofardauradaƙofa.

14Yakumayiginshiƙankamusittin,harzuwamadogaran farfajiyarkewayenƙofar.

15Dagagabanƙofarƙofarzuwafuskarshirayinƙofarciki kamuhamsin

16Akwaimaɗaukakintagogigaƙanananɗakuna,da madogaransunacikinƙofarkewaye,hakakumada bagaden

17Sa'annanyakainifarfajiyarwaje,gashi,akwaiɗakuna dadakidaakayiwafarfajiyarkewaye

18Wurindayakegefenƙofofinyanadauradatsayin ƙofofin.

19Sa'annanyaaunafaɗintundagagabanƘofarƙasa zuwagabanfarfajiyarcikinawaje,wajengabasdaarewa kamuɗari.

20Ƙofarfarfajiyatawajewaddatakefuskantararewa,ya aunatsawontadafaɗinta

21Ƙanananɗakunansaukuneawannangefe.Tsawonta kamuhamsinne,fāɗinsakuwakamuashirindabiyarne

22Datagoginsu,dabagaransu,daitatuwandabino,daidai dama'auninƘofardatakefuskantargabas.Sukahaura matadaƙafabakwaiDogaraikuwaagabansu

23ƘofarfarfajiyatacikitanadauradaƘofarwajenarewa dawajengabas.Yaaunadagaƙofazuwaƙofakamuɗari.

24Sa'annanyakainiwajenkudu,saigawataƙofawajen kudu,yaaunaginshiƙantadamanyanbakantabisaga ma'auni.

25Akwaitagogiacikidama'auninakewaye,kamar waɗannantagogiTsawonsukamuhamsinne,fāɗinsa kamuashirindabiyar.

26Akwaimatakaibakwaidazaahaurazuwagareta, akwaimanyantukunaagabansu,tanadaitatuwandabino, ɗayaawannangefe,ɗayakumaawancangefe,akan dirkokinsa

27Akwaiwataƙofaafarfajiyatacikiwajenkudu,daga ƘofazuwaƘofatakudukamuɗari.

28YakainifarfajiyarcikitaƘofarkudu,yaaunaƘofar kudubisagama'auni

29Daƙanananɗakunansa,dadirkokinsa,dabagadinsa, bisagawaɗannanma'auni,akwaitagogikewayedashida acikinbagadensa,tsawonsakamuhamsinne,faɗinsa kumakamuashirindabiyar.

30Tsawonginshiƙandasukekewayedasukamuashirin dabiyarne,faɗinsakumakamubiyar

31Dokokintasunawajenfarfajiyarwaje.Daitatuwan dabinosunabisadirkokinsa,hawanhawanyanadamatakai takwas.

32Yakainifarfajiyatacikiwajengabas,yaaunaƘofar bisagama'auni

33Ƙananunɗakunansa,dadirkokinsa,damanyan bagadensa,sunkasancedaidaidawaɗannanma'auni, akwaitagogikewayedasudaacikinbagadensa,tsayinsa kamuhamsinne,faɗinsakumakamuashirindabiyar

34DokokintasunawajenfarfajiyarwajeItatuwandabino kumasunabisadirkokinsa,wannangefedawancangefe, wajenhawansayanadamatakaitakwas.

35YakainiƘofararewa,yaaunatabisagama'auni

36Ƙananunɗakunansa,dadirkokinsa,dabagabansa,da tagogikewayedashi,tsawonsakamuhamsinne,fāɗinsa kumakamuashirindabiyar

37MadogaransasunawajenfarfajiyarwajeItatuwan dabinokumasunabisadirkokinsa,wannangefedawancan gefe,wajenhawansayanadamatakaitakwas

38Yanakumadaɗakunanajiyadaabubuwanshigansa kusadamadogaranƙofofin,indaakewankehadayata ƙonawa

39Ashirayinƙofarakwaiteburabiyuawancangefe,da teburabiyuawancangefe,donayankahadayataƙonawa, dahadayadonzunubi,dahadayadonlaifi

40Agefenwaje,yayindaakehawanƙofararewaakwai teburabiyuAwancangefendayakeashirayinƙofar, akwaiteburabiyu

41Akwaiteburahuɗuawancangefe,teburihuɗukumaa gefenƙofarteburtakwas,sukayankahadayunsu

42Tablesɗinnanhuɗuɗindasassaƙaƙƙendutsenedon yinhadayataƙonawa,tsawonsukamuɗayadarabi, faɗinsakamuɗayadarabi,tsayikumakamuɗaya

43Acikikumaakwaimaɗauraimasufaɗinhannu,an ɗauresukewayedasu.Akanteburɗinkumaakwainaman hadaya

44AwajedaƘofarcikiakwaiɗakunanmawaƙaafarfajiya naciki,wandayakegefenƘofararewa.gabansuyana wajenkudu,ɗayaagefenƘofargabasyanafuskantar arewa

45Yacemini,“Wannanɗakindayakewajenkuduna firistocinemasuluradaHaikalin

46Wurindayakewajenarewanafiristocine,masulurada bagaden.

47Saiyaaunafarfajiyar,tsawonsakamuɗari,fāɗinsa kamuɗari,murabba'ihuɗudabagadendayakegaban Haikalin.

48YakainishirayinHaikalin,yaaunakowanemadogaran shirayin,kamubiyarawannangefe,kamubiyar,fāɗin ƙofarkumakamuukuawannangefe,kamuukukumaa wancangefe

49Tsawonshirayinkamuashirinne,fāɗinsakamugoma shaɗaya.Yakawonitamatakandaakehawansazuwa wurin,akwaiginshiƙaiagefenginshiƙan,ɗayaawannan gefeɗayakumaawancangefe

BABINA41

1Sa'annanyakainiHaikali,yaaunaginshiƙan,fāɗinsa kamushidaawancangefe,fāɗinsakumakamushidaa wancangefe,watofaɗinalfarwa

2Faɗinƙofarkamugomane.Tsawonƙofarkamubiyarne agefekumakamubiyar,yaaunatsawonsakamuarba'in, fāɗinsakuwakamuashirin.

3Saiyashigaciki,yaaunamadogaranƙofar,kamubiyu ƘofarkuwakamushidaneFaɗinƙofakuwakamubakwai ne

4Yaaunatsawonsakamuashirin.Faɗinkumakamu ashirinagabanHaikalin

5BayanyaaunabangonHaikalin,kamushidaneFaɗin kowaneɗakikamuhuɗunekewayedaHaikalinakowane gefe

6Ƙungiyoyindakegefegudaukune.Sukashigagarunda yakenaHaikalindayakekewayedashi,donsuriƙariƙe, ammabasuriƙebangonHaikalinba

7Saiakayiwanifaɗaɗawa,anakumajujjuyazuwasama zuwaɗakunanagefe,gamajujjuyawargidantanakewaye daHaikalin

Ezekiyel

8NakumagatsayinHaikalinkewayedashi,harsashin gininbenenagefeyanadacikakkensandamaigirman kamushida

9Kaurinkatangardatakeawajekamubiyarce,abindaya ragekumashineindaɗakunandasukecikisuke.

10Atsakaninɗakunanakwaifāɗinkamuashirinkewaye daHaikalinakowanegefe

11Ƙofofinɗakunangefesunafuskantarwurindaakabari, ɗayakofawajenarewa,wataƙofakumawajenkudu,fāɗin wurindaakabarikamubiyarnekewayedashi

12FaɗinginindayakegabanWuriMaiTsarkiawajen yammakamusaba'inKatangargininkuwakamubiyarce kewayedaita,tsawontakumakamucasa'in.

13SaiyaaunaHaikalin,tsawonsakamuɗaridakeɓaɓɓen wuri,daginindagarunsatsayinsakamuɗari

14FaɗinfuskarHaikalindawurindayakewajengabas kamuɗarine

15Yaaunatsawonginindauradakeɓaɓɓenwurindayake bayansa,daginshiƙansanagefeɗayadawancangefe, kamuɗari,daHaikalinciki,dashirayinfarfajiya

16Madogaranƙofa,daƴanƴantagogintagogi,da ginshiƙainakewayedabenayensuukudauradaƙofa.

17Dagasamanƙofar,harzuwagida,dawaje,dabangon dakekewayedacikidawaje,dama'auni

18Anyishidakerubobidanadabino.Kowanekerubyana dafuskabiyu

19Fuskarmutumtafuskanciitacendabinoawancangefe, dafuskarɗanzakikumawajenitacendabinoawancan gefe,anyishitako'inacikingidan

20Dagaƙasaharzuwabisaƙofaranyikerubobida itatuwandabinoabangonHaikalin.

21MadogaranHaikalinmurabba'ine,dafuskarWuriMai Tsarkibayyanardayakamarkamannindaya

22Tsawonbagadenitacekamuukune,tsawonsakamu biyuneKusurwoyinsa,datsawonsa,dagarunsa,naitace ne 23HaikalidaWuriMaiTsarkisunadaƙofabiyu.

24Kowanneƙofofinyanadaganyebiyumasujuyawa ganyebiyugakofadaya,dakumaganyebiyunadayakofa 25Akayimusukerubobidaitatuwandabinoaƙofofin Haikali,kamaryaddaakayiajikingaruAkwaikatakai masukauriafuskarshirayinawaje

26Akwaiƙananantagogi,daitatuwandabinoagefeɗaya dawancan,agefenshirayin,daɗakunanHaikalin,da katakaimasukauri

BABINA42

1Sa'annanyafitodanicikinfarfajiyarwaje,wajenarewa, yakumakainiɗakindayakedauradawurinkeɓe,wanda yakegabangininwajenarewa

2Ƙofararewaagabantsayinkamuɗari,fāɗintakuwa kamuhamsinne

3Adauradakamuashirinnafarfajiyarciki,dakumadaura dadaɓenfarfajiyarwaje,akwaishirayidauradabajemai hawauku

4Agabanɗakunanakwaitafiyamaifaɗinkamugomaa ciki,tafiyarkamuɗayacedaƙofofinsuwajenarewa

5Ammaɗakunanbenayesunfiguntu,gamaɗakunanajiya sunfinaƙasadanatsakiyarginin.

6Gamasunahawaukune,ammabasudaginshiƙaikamar ginshiƙanfarfajiyar

7Garundayakewajedauradaɗakunandayakewajen farfajiyarwajeagabanɗakunan,tsawonsakamuhamsinne. 8Tsawonɗakunandasukecikinfarfajiyarwajekamu hamsinne,gakumagabanHaikalinkamuɗari.

9Dagaƙarƙashinwaɗannanɗakunanakwaimashigin wajengabasyayindaakeshigasudagafarfajiyarwaje

10Waɗannanɗakunansunacikinkauringarunfarfajiyar wajengabasdauradawurinkeɓedauradaginin.

11Hanyardakegabansutanakamadakamanninɗakunan dasukewajenarewa,tsawonlokacinsu,dafaɗinfaɗinsu 12Ƙofofinɗakunandasukewajenkuduakwaiƙofaakan hanyar,watohanyardakegabanbangonwajengabas, sa'addaakeshigacikinsu.

13Sa'annanyacemini,“Ɗakinarewa,daɗakunankudu, waɗandasukegabankeɓaɓɓenwuri,suzamatsarkakakku, indafiristocindasukekusadaYahwehzasuciabincimafi tsarkigamawurintsattsarkane

14Sa'addafiristocisukashigaciki,bazasufitadagaWuri MaiTsarkibazuwafarfajiyarwaje,ammaacanzasuajiye tufafinsuwaɗandasukehidimagamasumasutsarkine;Za susawasutufafi,sumatsokusadaabubuwandasukena jama'a.

15Sa'addayagamaaunaHaikalin,saiyafitodaniwajen Ƙofardatakewajengabas,yaaunatakewaye

16Yaaunawajengabasdama'auni,dasandunaɗaribiyar, dama'aunikewayedaita

17Yaaunagefenarewa,sandunaɗaribiyardama'auni kewayedaita.

18Yaaunagefenkudu,sandunaɗaribiyardama'auni 19Yawaiwayawajenyamma,yaaunasandunaɗaribiyar 20Yaaunashidagefehuɗu,yanadakatangakewayeda ita,tsayinsakamuɗaribiyar,faɗinsaɗaribiyar,dominya keɓetsakaninWuriMaiTsarkidaWuriMaiTsarki

BABINA43

1Sa'annanyakainiƘofar,Ƙofardatakewajengabas.

2SaigaɗaukakarAllahnaIsra'ilatafitodagahanyar gabas,muryarsakuwakamarhayaniyarruwayedayawa, duniyatahaskakadaɗaukakarsa.

3Kamarkamanninwahayindanagani,kamaryaddana ganisa'addanazonahallakabirninNarusuna 4ɗaukakarUbangijikuwatashigaHaikalintahanyar Ƙofardatakewajengabas

5Sairuhuyaɗaukeni,yakainifarfajiyarcikiSaiga ɗaukakarUbangijitacikaHaikalin.

6Najiyanamaganadanidagacikingidasaimutuminya tsayakusadani.

7Yacemini,“Ɗanmutum,wurinkursiyina,dawurintafin ƙafafuna,indazanzaunaatsakiyarIsra'ilawaharabada,da sunanamaitsarki,jama'arIsra'ilabazasuƙaraƙazantarda suba,kosudasarakunansu,tawurinkaruwancinsu,ko gawarsarakunansuawurarentuddai

8Awurarendasukakafaƙofansukusadaƙofofina,Da madogaransuaginshiƙaina,dagarundaketsakaninadasu, sunƙazantardasunanamaitsarkisabodaabubuwan banƙyamadasukaaikata,Donhakanahallakasuda fushina

9Yanzubarisukawardakaruwancinsudagawawwakin sarakunansu,Zanzaunaatsakiyarsuharabada.

10“Yakaiɗanmutum,kanunawajama'arIsra'ila Haikalin,Dominsujikunyarlaifofinsu,Sukumaauna misalin

11Idankuwasukajikunyardukanabindasukaaikata,sai kanunamususiffarHaikali,dayanayinsa,dafitarsa,da fitowarsa,dayaddayakefitowa,dadukansiffofinsa,da dukanfarillansa,dadukansiffofinsa,dadukandokokinsa, karubutaagabansu,dominsukiyayedukantsarinsa,da ayyukansa

12Wannanitaceka'idarHaikaliAbisabisadutsendukan iyakarsazatakasancemafitsarkiGashi,wannanitace dokargida

13Waɗannansunema'auninabagadenbayankamu. Ƙasanzaizamakamuɗaya,fāɗinsakamuɗaya,kuma iyakarkewayedashizatazamatakiWannanzaizama wurintuddainabagaden.

14Dagaƙasanƙasaharzuwaƙasƙancikamubiyune,fāɗin kumakamuɗayaKumadagaƙaramiharzuwababbazai zamakamuhuɗu,fāɗinsakumakamuɗaya.

15DonhakabagadenzaizamakamuhuɗuDagabagaden zuwasamazaasamiƙahonihuɗu

16Tsawonbagadenkuwakamugomashabiyune,faɗinsa gomashabiyu,murabba'aihuɗu

17Tsawonmazauninkamugomashahuɗune,fāɗinsa kumagomashahuɗuamurabba'ihuɗu.Iyakartazama rabinkamuƘasantazatazamakamugudaMatakansa kumazasudubiwajengabas

18Yacemini,“Ɗanmutum,niUbangijiAllahnace. Waɗannansuneka'idodinbagadenaranardazaayishi donamiƙahadayunaƙonawaakai,ayayyafamasajini

19ZakubafiristociLawiyawanazuriyarZadok,waɗanda sukezuwawurinadonsuyiminihidima,injiUbangiji Allah,ɗanbijimidonyinhadayadonzunubi

20Zakuɗibijininsaakanzankayensahuɗu,dakusurwoyi huɗunashingen,dakaniyakarkewayedashi,tahakaza kutsarkakeshi,kutsarkakeshi

21Zakaɗaukibijiminnahadayadonzunubi,yaƙoneshia wurindaakakeɓenaHaikalin,bayanWuriMaiTsarki

22Aranatabiyuzakumiƙaɗanbunsuraimaralahanidon yinhadayadonzunubi.Zasutsarkakebagadenkamar yaddaakatsarkakeshidabijimin

23Sa'addakukagamatsarkakeshi,saikubadaɗanbijimi mararlahani,daragomararlahani.

24ZakumiƙasuagabanUbangiji,firistocizasuyayyafa musugishiri,sumiƙasuhadayataƙonawagaUbangiji

25Kwanabakwaizakutanadardaakuyadonyinhadaya donzunubikowacerana,zasukumashiryaɗanbijimida ragomararlahani.

26Kwanabakwaizasutsarkakebagadensutsarkakeshi Zasutsarkakekansu

27Sa'addawaɗannankwanakisukacika,saiaranata takwaszuwagaba,firistocizasumiƙahadayunkuna ƙonawaabisabagaden,dahadayunkunasalamaZan karɓeku,injiUbangijiAllah

BABINA44

1Sa'annanyakomodanihanyarƘofarwajetaWuriMai Tsarkiwaddatakewajengabaskumaakarufe 2Ubangijiyacemini.Zaarufewannanƙofar,bazaa buɗetaba,kumabawandazaishigatawurintagama

UbangijiAllahnaIsra'ilayashigatawurin,donhakazaa rufeta.

3NasarkineSarki,zaizaunaacikidonyaciabincia gabanUbangiji.ZaishigatahanyarshirayinƘofar,yafita tahanyar.

4Sa'annanyakawominihanyarƘofararewaagaban Haikalin,naduba,saigaɗaukakarUbangijitacika HaikalinYahweh,nakuwarusuna.

5Ubangijiyacemini,“Ɗanmutum,kaluradakyau,ka dubadaidanunka,kajidakunnuwankadukanabindana faɗamakaakandukanfarillainaHaikalinYahweh,da dukandokokinsaKuluradashigaHaikalintaredakowane fitowarWuriMaiTsarki.

6SaikafaɗawamutanenIsra'iladasukatayar,‘Ni UbangijiAllahnaceYakumutanenIsra'ila,bariyaishe kudadukanabubuwanbanƙyama.

7DominkunkawobaƙimarasakaciyaaHaikalina,marasa kaciya,waɗandasukecikinHaikalina,donsuƙazantarda shi,watogidana,sa'addakukebadaabincina,dakitseda jini,sunkaryaalkawarinasabodadukanabubuwan banƙyama

8Bakukuwakiyayeayyukanamasutsarkiba,ammakun naɗawakankumasutsaroaHaikalina

9NiUbangijiAllahnaceBabaƙo,mararkaciyaazuciya, komararkaciya,dazaishigaHaikalina,nakowanebaƙo dayakecikinIsra'ilawa

10Lawiyawandasukayinisadani,sa'addaIsra'ilawa sukaɓace,waɗandasukarabudanisunabingumakansu. Harmazasuɗaukilaifinsu

11Ammadukdahakazasuzamamasuhidimaa Haikalina,masuluradaƙofofinHaikali,dahidimarHaikali, zasuyankahadayataƙonawadahadayadominjama'a,su tsayaagabansudonyimusuhidima

12Dominsunbautamusuagabangumakansu,Sunsa jama'arIsra'ilasufāɗicikinmuguntaDonhakanaɗaga hannunagābadasu,niUbangijiAllahnafaɗa,zasuɗauki laifinsu.

13Bazasuzowurinasuyiaikinfiristagareniba,ko kuwasukusancikowaneabumaitsarkiaWuriMafiTsarki, ammazasuɗaukikunyarsu,daabubuwanbanƙyama waɗandasukaaikata

14AmmazansasumasuluradaHaikalin,dadukan hidimarsa,dadukanabindazaayiacikinsa.

15AmmafiristociLawiyawa,'ya'yanZadok,waɗanda sukakiyayeHaikalina,sa'addaIsra'ilawasukarabudani, zasuzowurinasuyiminihidima,sutsayaagabanasu miƙaminikitsendajinin,niUbangijiAllahnafaɗa

16ZasushigaHaikalina,sumatsokusadateburina,suyi minihidima,sukiyayeumarnina

17Sa'addasukashigaƙofofinfarfajiyarciki,saiasa tufafinlilinBazaataɓauluakansubasa'addasuke hidimaaƙofofinfarfajiyanacikidaciki.

18Zaasamusuulunlilinakawunansu,susarigunana lilinacikinkwaryoyinsuBazasuɗaurekansudawani abumaijawozufaba

19Sa'addajama'asukashigafarfajiyarwajedafilinwaje, saisutuɓetufafinsuwaɗandasukehidimaaciki,suajiye suaɗakunantsattsarkanɗakuna,susawasutufafiKuma kadasutsarkakejama'adatufafinsu

20Bazasuaskekawunansuba,kokumasubargyalensu suyitsayiSaikawaisuyiwakawunansuzaɓe

21Firistkuwabazaisharuwaninabibasa'addasuka shigafarfajiyarciki.

22Bazasuaurowamatansugwauruwaba,kowaddaaka kashe,ammasaisuauro'yanmatadagazuriyarIsra'ila,ko watagwauruwawaddatakedafiristadā.

23Zasukoyawajama'atabambancitsakanintsattsarkada marartsarki,susasubambantatsakaninmarartsarkida marartsarki.

24Kumaacikinjayayyazasutsayaashari'aZasuyi shari'abisagashari'ata,zasukiyayedokokinada ka'idodinaacikindukantaronaZasutsarkakeranakun Asabarna

25Kadasuzogabanmatattudonsuƙazantardakansu, ammagauba,kouwa,koɗa,ko'ya,koɗan'uwa,ko 'yar'uwardabatadamiji,zasuƙazantardakansu

26Bayanantsarkakeshi,saialissaftamasakwanabakwai.

27“AranardayashigaWuriMaiTsarkidonyinhidimaa WuriMaiTsarki,saiyamiƙahadayadonzunubi,ni UbangijiAllahnafaɗa.

28Zaizamagādoagaresu,ninegādonsu,kadakubasu gādocikinIsra'ila,ninegādonsu

29Zasucihadayatagari,dahadayadonzunubi,da hadayadonlaifiDukabindaakakeɓenaIsra'ilazaizama nasu

30Farkonkowanenunanfarinakowaneabu,dakowane irinhadayanakowaneabu,nakowaneirinhadayunku,za suzamanafirist

31Firistocibazasucidukabindayamutudakansaba,ko yayayyage,kodabbakodabba

BABINA45

1Sa'addakukarabaƙasargādotahanyarkuri'a,saiku miƙahadayagaUbangiji,tsattsarkanyankinaƙasar. Wannanzaizamatsattsarkaadukiyakardayakekewaye dashi

2ZaasamiWuriMaiTsarkitsawonɗaribiyar,faɗinsa ɗaribiyar,murabba'ikewayedashiZagayentakamu hamsinkewayedaita

3Dagawannanma'aunizakuaunatsawondubuashirinda biyar,dafaɗindubugoma

4Tsattsarkanyankinƙasarzaizamanafiristocimasu hidimanaWuriMaiTsarki,waɗandazasuzosuyihidima gaUbangiji

5Tsawonmutumdubuashirindabiyardafaɗindubu goma(10,000)kumaLawiyawama'aikatanHaikalizasu samigādonaɗakunaashirin

6Zakubadayankinbirninfāɗinsadububiyar,tsawonsa dubuashirindabiyar(25,000)agabanhadayata tsattsarkanyankiWannanzaizamanadukanjama'ar Isra'ila

7Zaabasarkiwaniraboagefeɗayadawancannahadaya tatsattsarkanyanki,danabirnin,gabaninhadayata tsattsarkanyanki,dagabanmallakarbirnin,dagayamma zuwayamma,dagagabaszuwagabas,tsayinsakumazai kasancekusadaɗayadagacikinrabodagaiyakargabas zuwagabas.

8AƙasarIsra'ilazatazamamallakarsa,Sarakunabazasu ƙarazaluntarjama'atabaSauranƙasarkuwazasubawa jama'arIsra'ilabisagakabilansu.

9NiUbangijiAllahnaceBariyaisheku,yasarakunan Isra'ila,kukawardazaluncidaganima,kuaikatashari'ada

adalci,kuƙwacewajama'atawahalolinku,niUbangiji Allahnafaɗa.

10Zakusamima'auninagaskiya,dagarwanagaskiya,da wankanagaskiya.

11Garindabahozasuzamamuduɗaya,dominwankaya ƙunshihumushihushinahomer,dagarwatagomata homer

12Shekelɗinzaizamageraashirin:shekelashirin,shekel ashirindabiyar,shekelgomashabiyar

13WannanitacehadayadazakumiƙaZakubada sulusinmudugudanahomernaalkama,zakubada sulusinmudunamudunasha'ir

14Akanka'idarmai,watobahonmai,zakubada humushinawankanama'auni,watohomernabahogoma dominwankagomahumairace

15Daɗanragoɗayadagacikingarkenɗaribiyu,daga makiyayamaikibanaIsra'ilaDominhadayatagari,da hadayataƙonawa,danasalama,dominayisulhudominsu, injiUbangijiAllah.

16Dukanjama'arƙasarzasubadawannanhadayaga sarkinaIsra'ila

17Zaizamarabonsarkiyabadahadayunaƙonawa,dana gari,danasha,aidodi,danawata,daranarAsabar,da dukanbukukuwanjama'arIsra'ila

18NiUbangijiAllahnace.Awatanafari,aranatafariga wata,zakaɗaukiɗanbijimimararlahani,katsarkakeWuri MaiTsarki

19Firistkuwazaiɗibijininhadayadonzunubiyashafaa madogaranHaikalin,dakusurwoyihuɗunamadogaran bagaden,damadogaranƘofarfarfajiyataciki

20Hakazakuyiaranatabakwaigakowanemaizunubi damararsani,hakazakusulhuntaHaikalin

21Awatanfarko,aranatagomashahuɗugawata,zaku yiIdinƘetarewa,idinakwanabakwai.Zaacigurasa mararyisti

22Awannanranasarkizaishiryawakansadadukan jama'arƙasarbijimidonyinhadayadonzunubi.

23Akwanabakwainaidin,saiyashiryahadayataƙonawa gaUbangiji,bijimaibakwaidaragunabakwaimarasa lahanikowaceranaharkwanabakwai.Kowaceranakuma daɗanbunsurudonyinhadayadonzunubi

24Yakumashiryahadayatagarigabijimi,dagarwaɗaya donrago,damoɗanamaikangarwaguda.

25Awatanabakwai,aranatagomashabiyargawata,zai yihakaaidinakwanabakwai,bisagahadayadonzunubi, dahadayataƙonawa,dahadayatagari,datamai.

BABINA46

1NiUbangijiAllahnaceZaarufeƘofarfarfajiyataciki waddatakewajengabastsawonkwanakishidanaaiki AmmaaranarAsabarzaabuɗe,kumaaranarsabonwata zaabuɗe

2ShugabanzaishigatahanyarshirayinƘofarwaje,ya tsayaamadogaranƘofar,firistocikuwazasushirya hadayarsataƙonawadahadayunsanasalama,yayisujada abakinƙofarƙofar,sa'annanyafita.Ammabazaarufe ƙofarbasaimaraice

3Hakakumajama'arƙasarzasuyisujadaaƙofarwannan kofaagabanUbangijiaranakunAsabardanawata.

4HadayataƙonawadasarkizaimiƙawaYahweharanar Asabar,'yanragunashidanemarasalahani,daragomarar lahani

5Zaayihadayatagarigaragoguda,dahadayatagarina 'yanragunanyaddazaiiyabayarwa,damoɗanamaiga garwaɗaya

6Aranargawata,zaayiɗanbijimimararlahani,da'yan ragunashida,darago,basudalahani.

7Saiyashiryahadayatagari,dagarwaɗayadonbijimi,da garwaɗayadonrago,da'yanragunagwargwadonyadda hannunsayakai,damoɗanamaigagarwaguda

8Sa'addasarkiyashiga,saiyashigatahanyarshirayin Ƙofar,yafitatahanyarta.

9Ammasa'addajama'arƙasarzasuzogabanUbangijia lokacinbukukuwa,wandayashigataƘofararewadonyin sujada,saiyabitaƘofarKudu.Wandakumayashigata ƘofarKudu,zaifitatahanyarƘofarArewa

10Shugabandayaketsakiyarsu,idansunshiga,saiya shiga.Kumaidansunfita,saisufita.

11Alokacinidodidanabukukuwa,hadayatagarizata zamagarwaɗayagabijimi,dagarmagarago,da'yan ragunagwargwadoniyawarsa,damoɗanamaigagarwa guda

12“Sa'addasarkiyashiryahadayataƙonawatasonraiko tasalamagaYahweh,saiabuɗemasaƙofawaddatake wajengabas,yashiryahadayarsataƙonawadahadayarsa tasalamakamaryaddayayiaranarAsabar,sa'annanya fita.Bayanyafitasaiarufeƙofa.

13Kowaceranazakushiryahadayataƙonawaga Ubangijinaɗanragomararlahani

14Akowacesafiyazakuyitamiƙahadayatagari,kashi shidanagarwa,dasulusinmanman,donyayyafada lallausangarihadayatagarikullayauminbisaga madawwaminka'idagaUbangiji.

15Hakazaashiryaɗanrago,dahadayatagari,damaidon hadayataƙonawakowacesafiya

16NiUbangijiAllahnace.Idansarkiyabadakyautaga ɗayadagacikin'ya'yansamaza,gadonzaizama'ya'yansa mazaZasuzamagādonsu

17Ammaidanyabawaɗayadagacikinbarorinsakyautar gādonsa,to,zaizamanasaharshekarar'yanciBayanta komawurinsarki,ammagādonsazatazamana'ya'yansa maza.

18Basarkikumabazaiƙwacedagacikingādonjama'ata wurinzalunci,yakoresudagagādonsubaAmmazaiba wa'ya'yansagādodagacikinnasagādo,dominkada mutanenasuwarwatsedagaabinmallakarsa

19Sa'annanyakainitaƙofarƙofardatakegefenƘofar, cikintsattsarkanɗakunanfiristociwaɗandasukewajen arewa,saigawaniwuriawajenyamma

20Sa'annanyacemini,“Anannefiristocizasudafa hadayadonlaifidahadayadonzunubi,indazasutoya hadayatagariKadasukaisufarfajiyarwajedonsu tsarkakejama'a

21Sa'annanyafitodanicikinfarfajiyarwaje,yasaniin bitakusurwoyihuɗunafarfajiyarGashi,akowanelungu nafarfajiyarakwaifili.

22Akusurwoyihuɗunafarfajiyarakwaifarfajiyamasu tsayikamuarba'indafaɗinfaɗin

23Acikinsuakwaijerinaginikewayedasu,kewayedasu huɗu

24Sa'annanyacemini,“Waɗannansunewurarenmasu tafasa,indama'aikatanHaikalizasudafahadayarjama'a.

BABINA47

1Sa'annanyakomodanizuwaƙofarHaikalinSaiga ruwayafitodagaƙarƙashinmashiginHaikalinwajengabas, gamagabanHaikalinyanawajengabas,ruwankumayana gangarowadagaƙasadagagefendamanaHaikalin,agefen kudunabagaden

2Sa'annanyafitodanidagahanyarƘofarwajenarewa, yabidanihanyarwajezuwaƘofarwajetahanyardatake wajengabas.saigaruwayazubeagefendama.

3Sa'addamutumindayakedalayinahannunsayatafi wajengabas,saiyaaunakamudubu,yakainitacikin ruwa.ruwanyakaigaidonsawu.

4Yakumaaunadubu,yakainicikinruwaruwanyayi kasaagwiwaYasākeaunadubu,yaratsaniRuwanya kaigakugu.

5Sa'annanyaaunadubukoginewandabazaniya hayewaba,gamaruwayatashi,ruwayenenaninkaya, kogindabayaiyahayewa.

6Yacemini,“Ɗanmutum,kagawannan?Sa'annanya kawoni,yakomodanigagefenkogin

7Danakomo,saigaitatuwadayawaagefenkogin.

8Sa'annanyacemini,“Waɗannanruwayensuna gangarowazuwaƙasargabas,sugangaracikinhamada,su shigacikinbahar.

9Dukanabindakedarai,wandayakemotsi,indakoguna zasuzo,zasurayu,zaasamikifayedayawaƙwarai, dominruwannanzaizowurin,gamazaawarke.Kuma kowaneabuzairayuaindakoginyazo

10MasuntazasutsayaakansatundagaEngediharzuwa Eneglayim.Zasuzamawurinshimfidataruna.Kifayensu zasuzamairi-iri,kamarkifayentekumaiyawa 11Ammawurarendakecikintadaraƙumanruwabazasu warkeba.Zaabasugishiri.

12Agefenkoginkumaagefenkogin,dukanitatuwan abincizasutsiro,waɗandaganyensubazasubusheba, 'ya'yansubazasuciba,zasubadasabon'ya'yanitace gwargwadonwatanninsa,Dominruwansuyafitodaga WuriMaiTsarki,'ya'yanitacenkumazasuzamanama, ganyenkumadonmagani.

13NiUbangijiAllahnaceWannanitaceiyakardazaku gājiƙasarbisagakabilanIsra'ilagomashabiyuYusufu zaisamirabobiyu.

14Zakugājeta,ɗayakamarɗaya,akanabindanaɗaga hannunainbakakanninku.

15Wannanitaceiyakarƙasarwajenwajenarewa,tun dagaBaharRum,watohanyarHetlon,sa'addaakezuwa Zadad

16daHamat,daBerota,daSibraim,waddataketsakanin iyakarDimashƙudaiyakarHamatHazarhatticon,wanda kebakingabarHauran

17IyakardagabaharzatazamaHazarenan,iyakar Dimashƙu,dawajenarewaiyakardaHamatKuma wannanitacebangarenarewa.

18ZakuaunawajengabasdagaHauran,daDimashƙu,da Gileyad,daƙasarIsra'ilawajenUrdun,dagakaniyakahar zuwatekungabas.Kumawannanitacegefengabas.

19Awajenkudukuwa,dagaTamarharzuwaruwanyaƙia Kadesh,KoginzuwaBaharRum.Wannanitacegefen kuduwajenkudu

20AwajenyammakumazatazamaBaharRumdagakan iyakar,harwaniyazodauradaHamat.Wannanitace gefenyamma

21Donhakazakurabamukuwannanƙasabisagakabilan Isra'ila.

22Zakurabatatahanyarkuri'atagādogareku,dabaƙon dasukezaunetaredakuwaɗandazasuhaifi'ya'yaa cikinkuZasusamigādotaredakuacikinkabilanIsra'ila

23“Acikinkowacekabilabaƙondayakebaƙunci,saiku bashigādonsa,niUbangijiAllahnafaɗa.

BABINA48

1WaɗannansunesunayenkabilanDagaiyakararewa zuwagaɓarhanyarHetlon,yaddazaabizuwaHamat,da Hazarenan,iyakarDimashƙuwajenarewa,zuwagaɓar Hamatgamawadannansunebangarorinsagabasda yamma;rabonDan

2YankinAshiruyanakusadaiyakarDandagagabaszuwa yamma

3YankinNaftaliyanakusadaiyakarAshirudagagabas harzuwayamma.

4YankinManassayanakusadayankinNaftalidagagabas zuwayamma

5YankinIfraimuyanakusadayankinManassadagagabas zuwayamma

6YankinRa'ubainuyanakusadaiyakarIfraimudaga gabasharzuwayamma.

7YankinYahuzayanakusadayankinRa'ubainudaga gabaszuwayamma

8KusadaiyakarYahuza,dagagabaszuwayamma,zaaba dahadayardazakubadatakambinsandunadubuashirin dabiyardadubuɗaribiyar,tsawontakumakamarsauran sassa,dagagabaszuwayamma,WuriMaiTsarkizai kasanceatsakiyarsa

9TsawonhadayadazakumiƙawaYahwehzaizama tsawonsadubuashirindadububiyar(25,000),faɗinsa kumadubugoma(10,000)

10Su,kodafiristoci,zasuzamawannantsattsarkan hadaya.Awajenarewatsayinsadubuashirindabiyar (25,000)ayamma,faɗinsadubugoma(10,000),awajen gabas,faɗinsadubugoma,kudukumatsayinsadubu ashirindabiyar(25,000)atsakiyarsa.

11Zaizamanafiristocindaakatsarkakedagazuriyar Zadok.Waɗandasukakiyayeumarnina,waɗandabasu ɓacebasa'addaIsra'ilawasukaɓace,kamaryadda Lawiyawasukaɓace

12Wannanhadayataƙasardaakabasu,zaizamamafi tsarkiayankinLawiyawa.

13KusadakaniyakarfiristociLawiyawazasusamitsayin dubuashirindabiyardafaɗi,faɗinsakumadubugoma (10,000)

14Bazasusayardacikintaba,komusanya,kokumasu warenunanfarinaƙasar,gamatsattsarkacegaUbangiji.

15Mutumdububiyarɗinnandasukaraguafaɗindaura dadubuashirindabiyarɗin,zasuzamaƙazantacciyaga birnin,dawurarenzama,dawurarenkiwoyi,birninkuwa zaikasanceatsakiyarsa

16Waɗannanzasuzamama'auninsubangarenarewa dubuhududadaribiyar,kududubuhududadaribiyar,a wajengabasdubuhududadaribiyar,yammadubuhududa daribiyar.

17Ƙayadagacikinwurarenbirninzasukasanceawajen arewaɗaribiyudahamsin,awajenkuduɗaribiyuda hamsin,awajengabasɗaribiyudahamsin,awajen yamma.

18Saurantsawondauradahadayatagabaszatazama dubugoma(10,000),awajenyammadubugoma(10,000) amfaningonakinsazaizamaabincigamasuhidimarbirnin 19DagacikindukankabilanIsra'ilawaɗandasukehidimar birninzasubautamasa.

20Dukanhadayazatazamadubuashirindabiyardadubu ashirindabiyar(25,000)

21Ragokumazaizamanasarki,agefeɗayadawancanna hadayamaitsarki,danamallakarbirnin,agabandubu ashirindabiyarnahadayaawajengabas,dawajendubu ashirindabiyarawajenyamma,dauradarabonsarki,zai zamahadayamaitsarkiWuriMaiTsarkinaHaikalinzai kasanceatsakiyarsa

22DagacikinmallakarLawiyawadanabirnin,waɗanda suketsakiyaryankinnasarki,tsakaniniyakarYahuzada iyakarBiliyaminu,sarkizaizamanasarki

23Ammasaurankabilan,dagagabaszuwayamma, Biliyaminuzaisamirabo

24KusadayankinBiliyaminudagagabaszuwayamma, Saminuzaisamirabo.

25YankinIssakayanakusadayankinSaminudagagabas zuwayamma

26YankinZabalunayanakusadaiyakarIssakadagagabas zuwayamma

27YankinGadyanakusadaiyakarZabalunadagagabas zuwayamma.

28KusadaiyakarGad,wajenkudu,iyakarzatakasance tundagaTamarzuwaruwanHatsariaKadesh,harzuwa KoginBaharRum.

29WannanitaceƙasardazakurabawakabilanIsra'ilata hanyarkuri'a,sunerabonsu,niUbangijiAllahnafaɗa 30Waɗannansunehanyoyinfitabirninawajenarewa, kamudubuhuɗudaɗaribiyar

31Ƙofofinbirninzasukasancebisagasunayenkabilan Isra'ila.Ƙofofiukuawajenarewa.ƘofarRa'ubainuɗaya, ƘofarYahuzaɗaya,ƘofarLawiɗaya

32Awajengabas,dubuhuɗudaɗaribiyar(4,500)Ƙofar Yusufuɗaya,ƘofarBiliyaminuɗaya,ƘofarDan.

33Agefenkudumududubuhuɗudaɗaribiyar(4,500) ƘofarSaminuɗaya,ƘofarIssakaɗaya,ƘofarZabaluna ɗaya

34Awajenyamma,dubuhuɗudaɗaribiyar(4,500),da ƙofofinsuukuƘofarGadɗaya,ƘofarAshiruɗaya,Ƙofar Naftaliɗaya.

35Yanakewayedamududubugomashatakwas(18,000) Tundagawannanranasunanbirninzaizama,Ubangiji yanacan

Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Issuu converts static files into: digital portfolios, online yearbooks, online catalogs, digital photo albums and more. Sign up and create your flipbook.