Ìwé Kẹta ti Olùṣọ́-àgùntàn Hermas, tí a ń pè ní Àwòrán Rẹ̀ ÀWỌN OHUN TÍ Ó JẸ́ 1 1 Ó sì wí fún mi pé: Ẹ̀yin mọ̀ pé ẹ̀yin tí í ṣe ìránṣẹ́ Olúwa, ẹ máa gbé níbí bí ẹni pé ẹ wà ní ìrìnàjò ìsìn; nítorí ìlú yín jìnnà sí ìlú yìí. 2 Nítorí náà, bí ẹ bá mọ ìlú tí ẹ fẹ́ gbé, kí ló dé tí ẹ fi ń ra ilẹ̀ níhìn-ín, tí ẹ sì ń pèsè àwọn ohun dídùn fún ara yín, àti àwọn ilé olókìkí, àti àwọn ilé tí kò níye lórí? Nítorí ẹni tí ó bá pèsè àwọn nǹkan wọ̀nyí fún ara rẹ̀ ní ìlú yìí, kò ronú láti padà sí ìlú tirẹ̀. 3 Ìwọ òmùgọ̀, àti ẹni tí ó ní iyèméjì, àti ẹni tí ó burú; tí o kò mọ̀ pé gbogbo nǹkan wọ̀nyí jẹ́ ti àwọn ènìyàn mìíràn, àti pé wọ́n wà lábẹ́ agbára ẹlòmíràn. Nítorí Olúwa ìlú yìí wí fún ọ pé, Yálà gbọ́ òfin mi, tàbí kí o kúrò ní ìlú mi. 4 Kí ni ìwọ yóò ṣe tí o bá wà lábẹ́ òfin ní ìlú rẹ? Ṣé o lè sẹ́ òfin rẹ fún ilẹ̀ rẹ tàbí fún èyíkéyìí nínú àwọn nǹkan wọ̀nyí tí o ti pèsè? Ṣùgbọ́n bí o bá sẹ́, tí o sì padà sí ìlú rẹ lẹ́yìn náà, a kò ní gbà ọ́, ṣùgbọ́n a ó yọ ọ́ kúrò níbẹ̀. 5 Nítorí náà, rí i pé bí ènìyàn ní orílẹ̀-èdè mìíràn, o kò ní rí owó púpọ̀ gbà fún ara rẹ ju ohun tí ó yẹ lọ, tí ó sì tó fún ọ? Kí o sì múra sílẹ̀, nígbà tí Ọlọ́run tàbí Olúwa ìlú yìí bá lé ọ jáde kúrò nínú rẹ̀, o lè tako òfin rẹ̀, kí o sì lọ sí ìlú tìrẹ; níbi tí ìwọ lè fi ayọ̀ gbé gẹ́gẹ́ bí òfin tìrẹ láìsí ẹ̀ṣẹ̀. 6 Nítorí náà, ẹ kíyèsára ẹ̀yin tí ń sin Ọlọ́run, kí ẹ sì ní i ní ọkàn yín: ẹ máa ṣe iṣẹ́ Ọlọ́run, kí ẹ máa rántí àṣẹ rẹ̀ àti ìlérí rẹ̀, èyí tí ó ti ṣe ìlérí; kí ẹ sì ní ìdánilójú pé yóò ṣe wọ́n ní rere fún yín, bí ẹ bá pa àwọn àṣẹ rẹ̀ mọ́. 7 Nítorí náà, dípò àwọn ohun ìní tí ẹ̀yin ìbá rà, ẹ ra àwọn tí wọ́n wà nínú àìní wọn padà, gẹ́gẹ́ bí olúkúlùkù ti lè ṣe; ẹ dá àwọn opó láre; ẹ ṣe ìdájọ́ fún àwọn aláìní baba; kí ẹ sì ná ọrọ̀ yín àti ọrọ̀ yín ní irú iṣẹ́ wọ̀nyí. 8 Nítorí pé, nítorí èyí ni Ọlọ́run ṣe sọ yín di ọlọ́rọ̀, kí ẹ lè ṣe irú iṣẹ́ wọ̀nyí. Ó sàn láti ṣe èyí ju láti ra ilẹ̀ tàbí ilé lọ; nítorí gbogbo irú nǹkan bẹ́ẹ̀ yóò parẹ́ pẹ̀lú àkókò yìí. 9 Ṣùgbọ́n ohun tí ẹ ó ṣe fún orúkọ Olúwa ni ẹ̀yin yóò rí ní ìlú yín, ẹ̀yin yóò sì ní ayọ̀ láìsí ìbànújẹ́ tàbí ìbẹ̀rù. Nítorí náà, ẹ má ṣe fẹ́ ọrọ̀ àwọn orílẹ̀-èdè; nítorí wọ́n jẹ́ ìparun fún àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run.
10 Ṣùgbọ́n ẹ máa fi ọrọ̀ yín tí ẹ ní ṣe ìtajà, èyí tí ẹ ó fi rí ayọ̀ ayérayé gbà. 11 Má ṣe ṣe panṣágà, má ṣe fọwọ́ kan aya ọkùnrin mìíràn, má sì ṣe fẹ́ ẹ; ṣùgbọ́n o fẹ́ ohun tí ó jẹ́ ti ara rẹ, ìwọ yóò sì rí ìgbàlà. ÀWỌN OHUN TÍ Ó JẸ́ 2 1 Bí mo ṣe ń rìn lọ sí oko, tí mo sì ń wo igi elésó àti àjàrà, tí mo sì ń ronú nípa èso wọn pẹ̀lú ara mi, áńgẹ́lì kan farahàn mí, ó sì wí fún mi pé: Kí ni ohun tí o ń rò nípa rẹ̀ fún ìgbà pípẹ́ tó báyìí nínú ara rẹ? 2 Mo sì wí fún un pé, “Ọ̀gá, mo ronú nípa àjàrà yìí àti igi eléépì yìí nítorí pé èso wọn dára. Ó sì wí fún mi pé: Àwọn igi méjì wọ̀nyí ni a gbé kalẹ̀ fún àpẹẹrẹ fún àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run.” 3 Mo sì wí fún un pé, “Alàgbà, mo fẹ́ mọ̀ nípa àpẹẹrẹ àwọn igi wọ̀nyí tí ìwọ mẹ́nu kàn.” Ó wí pé, “Ṣé o rí àjàrà yìí àti igi elésó yìí?” Alàgbà wí pé, “Mo rí wọn.” 4 Ó ní, igi àjàrà yìí máa ń so èso, ṣùgbọ́n igi ... 5 Nítorí náà, ẹ wo bí igi eléépù kò ṣe dínkù, ṣùgbọ́n ó pọ̀ ju igi eléépù lọ. Mo wí pé, báwo ni igi eléépù náà ṣe ń so èso ju igi eléépù lọ? Nítorí, ó wí pé, igi eléépù tí a gbé ka orí igi eléépù náà ń so èso púpọ̀ àti rere; nígbà tí ó bá sì dùbúlẹ̀ lórí ilẹ̀, kì yóò so èso díẹ̀, bẹ́ẹ̀ ni kì yóò sì burú pẹ̀lú. 6 Nítorí náà, a fi àpẹẹrẹ yìí hàn fún àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run; ó sì dúró fún ọlọ́rọ̀ àti aláìní. Mo dáhùn pé, “Ọ̀gá, sọ èyí di mímọ̀ fún mi.” Ó wí pé; ọlọ́rọ̀ ní ọrọ̀; ṣùgbọ́n sí Olúwa, ó jẹ́ tálákà; nítorí ó ti gba ọrọ̀ rẹ̀, ó sì ń gbàdúrà díẹ̀ sí Olúwa; àti àdúrà tí ó ń gbà jẹ́ ọ̀lẹ àti láìní agbára. 7 Nítorí náà, nígbà tí ọlọ́rọ̀ bá nawọ́ sí àwọn aláìní ohun tí ó fẹ́, tálákà náà a máa gbàdúrà sí Olúwa fún ọlọ́rọ̀ náà; Ọlọ́run a sì máa fún ọlọ́rọ̀ ní ohun rere gbogbo, nítorí pé tálákà náà jẹ́ ọlọ́rọ̀ nínú àdúrà; ìbéèrè rẹ̀ sì lágbára púpọ̀ lọ́dọ̀ Olúwa. 8 Nígbà náà ni ọlọ́rọ̀ náà ń fi ohun gbogbo fún àwọn aláìní, nítorí ó mọ̀ pé Olúwa ń gbọ́ ti òun: àti pé bí ó ti ń fi tinútinú àti láìṣiyèméjì, ó ń fún un ní ohun tí ó fẹ́, ó sì ń ṣọ́ra kí ohunkóhun má baà kùnà fún òun. 9 Àti aláìní náà ń dúpẹ́ lọ́wọ́ Olúwa fún àwọn ọlọ́rọ̀; nítorí wọ́n ń ṣe iṣẹ́ wọn méjèèjì láti ọ̀dọ̀ Olúwa. 10 Nítorí náà, fún àwọn ènìyàn, a kò rò pé igi elémò máa ń so èso kankan; wọn kò sì mọ̀ pé bí a bá fi igi elémò kún igi