Skip to main content

Yoruba - The Second Book of the Shepherd of Hermas, which is called His Commands

Page 1

Ìwé Kejì ti Olùṣọ́-àgùntàn Hermas, tí a ń pè ní Àwọn Àṣẹ Rẹ̀ ÌFÍHÀN 1 Nígbà tí mo gbàdúrà nílé, tí mo sì jókòó lórí ibùsùn, ọkùnrin kan wọlé tọ̀ mí wá pẹ̀lú ojú olùfọkànsìn, ó dàbí olùṣọ́-àgùntàn, ó wọ aṣọ funfun, ó gbé àpò rẹ̀ sí ẹ̀yìn rẹ̀, ó sì fi ọ̀pá rẹ̀ sí ọwọ́ rẹ̀, ó sì kí mi. 2 Mo kí i, lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ni ó jókòó lẹ́gbẹ̀ẹ́ mi, ó sì wí fún mi pé, “Ońṣẹ́ ọlọ́lá yẹn ló rán mi pé kí n máa bá ọ gbé ní gbogbo ọjọ́ ayé rẹ tó kù.” 3 Ṣùgbọ́n mo rò pé ó wá láti dán mi wò, mo sì wí fún un pé, Ta ni ìwọ? Nítorí mo mọ ẹni tí mo fi ara mi fún. Ó wí fún mi pé, “Ṣé o kò mọ̀ mí ni?” Mo dáhùn pé rárá. Èmi ni olùṣọ́-àgùntàn tí a fi ọ́ lé lọ́wọ́, tí a fi ọ́ lé lọ́wọ́.” 4 Nígbà tí ó ń sọ̀rọ̀ lọ́wọ́lọ́wọ́, ìrísí rẹ̀ yípadà; nígbà tí mo sì mọ̀ pé òun ni mo fi ara mi fún, ojú tì mí, ẹ̀rù sì bà mí lójijì, ìbànújẹ́ sì borí mi pátápátá, nítorí pé mo ti sọ̀rọ̀ òmùgọ̀ sí i. 5 Ṣùgbọ́n ó wí fún mi pé, “Má ṣe tìjú, ṣùgbọ́n gba agbára ní ọkàn rẹ, nípasẹ̀ àwọn àṣẹ tí èmi yóò fi fún ọ.” Nítorí, ó wí pé, “A rán mi láti fi gbogbo nǹkan wọ̀nyí tí ìwọ ti rí tẹ́lẹ̀ hàn ọ́, pàápàá jùlọ àwọn nǹkan wọ̀nyí tí ó lè wúlò fún ọ.” 6 Àti ní àkọ́kọ́, kọ àwọn àṣẹ àti àkàwé mi, kí o sì kọ àwọn yòókù gẹ́gẹ́ bí mo ṣe fẹ́ kí o ṣe. Ṣùgbọ́n mo pàṣẹ fún ọ ní àkọ́kọ́, kọ àwọn àṣẹ àti àkàwé mi, kí nípa kíkà wọ́n nígbàkúgbà, kí o lè máa rántí wọn ní àyàfi tí ó bá rọrùn fún ọ. 7 Nígbà náà ni mo kọ àwọn Àṣẹ àti Àfiwé rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ó ti pàṣẹ fún mi. 8 Àwọn nǹkan wọ̀nyí, nígbà tí ẹ̀yin bá gbọ́, bí ẹ bá kíyèsí láti ṣe wọ́n, tí ẹ sì rìn gẹ́gẹ́ bí wọn, tí ẹ sì lo ọkàn mímọ́ nínú wọn, ẹ̀yin yóò gba àwọn ohun tí a ti ṣe ìlérí fún yín lọ́wọ́ Olúwa. 9 Ṣùgbọ́n bí ẹ bá gbọ́ wọn tán, tí ẹ kò bá ronú pìwàdà, ṣùgbọ́n tí ẹ bá tún tẹ̀síwájú láti fi kún ẹ̀ṣẹ̀ yín, òun yóò fìyà jẹ yín. 10 Gbogbo nǹkan wọ̀nyí ni Olùṣọ́ Àgùntàn, áńgẹ́lì ìrònúpìwàdà, pàṣẹ fún mi láti kọ.

ÀṢẸ 1 1 Àkọ́kọ́, gbàgbọ́ pé Ọlọ́run kan ṣoṣo ló wà tó dá gbogbo nǹkan láìsí ohunkóhun, tó sì fi wọ́n ṣe ẹ̀dá kan. 2 Ó lóye ohun gbogbo, ó sì jẹ́ ẹni ńlá lásán, kò sí ẹni tí ó lè lóye rẹ̀. 3 Ẹni tí a kò lè fi ọ̀rọ̀ kan ṣàlàyé rẹ̀, bẹ́ẹ̀ ni ọkàn kò lè ronú nípa rẹ̀. 4 Nítorí náà, ẹ gbà á gbọ́; ẹ bẹ̀rù rẹ̀; kí ẹ sì bẹ̀rù rẹ̀, kí ẹ yẹra fún gbogbo ibi. 5 Pa àwọn nǹkan wọ̀nyí mọ́, kí o sì kó gbogbo ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ àti ìwà búburú kúrò lọ́dọ̀ rẹ, kí o sì gbé òdodo wọ̀, ìwọ yóò sì wà láàyè fún Ọlọ́run, bí ìwọ bá pa òfin yìí mọ́. ÀṢẸ 2 1 Ó wí fún mi pé, Jẹ́ aláìlẹ́bi àti láìsí ìbòjú; bẹ́ẹ̀ ni ìwọ yóò dàbí ọmọ ọwọ́ tí kò mọ ìwà ibi tí ó ń pa ẹ̀mí ènìyàn run. 2 Pàápàá jùlọ, rí i dájú pé o kò sọ̀rọ̀ ibi sí ẹnikẹ́ni, tàbí kí o gbọ́ láti inú ọkàn rẹ pé ẹnikẹ́ni ń sọ̀rọ̀ ibi sí ẹnikẹ́ni. 3 Nítorí bí ìwọ kò bá kíyèsí èyí, ìwọ tí o gbọ́ yóò jẹ́ alábápín nínú ẹ̀ṣẹ̀ ẹni tí ó ń sọ̀rọ̀ ibi, nípa gbígbàgbọ́ nínú ọ̀rọ̀ ìbàjẹ́ náà, ìwọ náà yóò sì ní ẹ̀ṣẹ̀ pẹ̀lú, nítorí ìwọ gbàgbọ́—ẹni tí ó sọ̀rọ̀ ibi sí arákùnrin rẹ. 4 Ìfàsẹ́yìn jẹ́ ohun búburú; ẹ̀mí búburú tí kò dúró ṣinṣin; tí kì í dúró ṣinṣin ní àlàáfíà, ṣùgbọ́n ó wà ní ìja nígbà gbogbo. Nítorí náà, yẹra fún un, kí o sì máa bá arákùnrin rẹ ṣọ̀rẹ́ nígbà gbogbo. 5 Gbé ìdúróṣinṣin mímọ́ wọ̀, nínú èyí tí kò sí ẹ̀ṣẹ̀, ṣùgbọ́n gbogbo rẹ̀ kún fún ayọ̀; kí o sì ṣe rere nínú iṣẹ́ rẹ. 6 Fi fún gbogbo àwọn aláìní láìsí ìyàtọ̀, láìsí iyèméjì ẹni tí ìwọ fún. 7 Ṣùgbọ́n ẹ fún gbogbo ènìyàn ní ẹ̀bùn, nítorí Ọlọ́run yóò jẹ́ kí a fún gbogbo ènìyàn ní ẹ̀bùn tirẹ̀. Nítorí náà, àwọn tí ó bá gbà yóò jíhìn fún Ọlọ́run, ìdí tí wọ́n fi gbà àti ìdí tí wọ́n fi gbà á. 8 Àwọn tí ó bá sì gbà láìsí àìní gidi, yóò jíhìn fún un; ṣùgbọ́n ẹni tí ó bá fúnni yóò jẹ́ aláìlẹ́bi. 9 Nítorí ó ti ṣe iṣẹ́ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ó ti gbà á láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run; kò yan ẹni tí ó yẹ kí ó fún, àti ẹni tí kò yẹ kí ó fún. Ó sì ṣe iṣẹ́ ìsìn yìí pẹ̀lú ìrọ̀rùn àti fún ògo Ọlọ́run.


Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Yoruba - The Second Book of the Shepherd of Hermas, which is called His Commands by Filipino Tracts and Literature Society Inc. - Issuu