Ìwé Àpapọ̀ ti Bánábà ORÍ KÍNÍ 1 Ayọ̀ gbogbo fún yín àwọn ọmọkùnrin àti ọmọbìnrin mi, ní orúkọ Olúwa wa Jésù Kristi, ẹni tí ó fẹ́ wa ní àlàáfíà. 2 Nítorí mo ti rí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìmọ̀ nípa òfin ńlá àti títayọlọ́lá Ọlọ́run tí ó wà nínú yín, mo yọ̀ gidigidi nínú ọkàn yín tí ó ní ìbùkún àti ẹni tí ó ní ìyìn, nítorí pé ẹ ti gba oore-ọ̀fẹ́ tí a fi sínú yín ní yíyẹ. 3 Nítorí èyí ni mo fi kún fún ayọ̀, mo sì ń retí pé kí ó gbà mí là, nítorí mo rí ẹ̀mí tí a fi sínú yín láti inú orísun mímọ́ Ọlọ́run. 4 Ní ìyíniléròpadà yìí, mo sì ní ìdánilójú pátápátá, nítorí pé láti ìgbà tí mo ti bẹ̀rẹ̀ sí í bá yín sọ̀rọ̀, mo ti ní àṣeyọrí rere ju ti àtẹ̀yìnwá lọ ní ọ̀nà òfin Olúwa tí ó wà nínú Kristi. 5 Nítorí èyí, ẹ̀yin ará, mo rò pé mo fẹ́ràn yín ju ọkàn mi lọ: nítorí pé nínú rẹ̀ ni ìgbàgbọ́ àti ìfẹ́ ńlá ń gbé, àti ìrètí ìyè tí ń bọ̀ pẹ̀lú. 6. Nítorí náà, mo ronú nípa èyí pé bí mo bá lè sọ apá kan nínú ohun tí mo gbà fún yín, yóò yípadà sí èrè mi, pé mo ti sin irú àwọn ọkàn rere bẹ́ẹ̀; mo fi ìtara kọ ọ́ ní ọ̀rọ̀ díẹ̀ sí yín, kí ìmọ̀ lè pé pẹ̀lú ìgbàgbọ́ yín. 7 Nítorí náà, àwọn nǹkan mẹ́ta ni Olúwa ti yàn; ìrètí ìyè; ìbẹ̀rẹ̀ àti ìparí rẹ̀. 8 Nítorí Olúwa ti sọ àwọn nǹkan tí ó ti kọjá fún wa nípasẹ̀ àwọn wòlíì; ó sì ti ṣí ìbẹ̀rẹ̀ àwọn ohun tí ń bọ̀ sílẹ̀ fún wa. 9 Nítorí náà, ó yẹ kí a wá ní mímọ́ sí i, gẹ́gẹ́ bí ó ti sọ, kí a sì sún mọ́ pẹpẹ rẹ̀. 10 Nítorí náà, kì í ṣe gẹ́gẹ́ bí olùkọ́ni, bí kò ṣe gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan lára yín, èmi yóò gbìyànjú láti gbé àwọn nǹkan díẹ̀ kalẹ̀ níwájú yín nípa èyí tí ẹ̀yin lè fi di ẹni tí ó ní ayọ̀ púpọ̀ sí i. ORÍ KEJÌ 1 Nítorí pé ọjọ́ burú gidigidi, àti pé ọ̀tá ti ní agbára ayé yìí, ó yẹ kí a túbọ̀ máa ṣọ́ra láti ṣe ìwádìí nípa ìdájọ́ òdodo Olúwa. 2 Nísinsìnyí àwọn olùrànlọ́wọ́ ìgbàgbọ́ wa ni ìbẹ̀rù àti sùúrù; àwọn ẹgbẹ́ wa tí wọ́n ń jagun, onísùúrù àti àìlègbéraga. 3 Bí àwọn wọ̀nyí tilẹ̀ jẹ́ mímọ́ nínú ohun tí ó bá Olúwa mu, ọgbọ́n, òye, ìmọ̀, àti ìmọ̀, wọ́n ń bá wọn yọ̀. 4 Nítorí Ọlọ́run ti fi hàn wá nípasẹ̀ gbogbo àwọn wòlíì pé, kò ní ààyè fún ẹbọ wa, tàbí ẹbọ sísun, tàbí ọrẹ ẹbọ: ó wí báyìí pé, “Kí ni ìdí tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹbọ yín fi jẹ́ fún mi,” ni Olúwa wí. 5 Mo kún fún ẹbọ sísun àgbò àti ọ̀rá ẹran tí a fi ẹran bọ́; èmi kò sì ní inú dídùn sí ẹ̀jẹ̀ akọ màlúù tàbí ewúrẹ́ 6 Nígbà tí ẹ bá wá láti farahàn níwájú mi, ta ló béèrè èyí lọ́wọ́ yín? Ẹ̀yin kò ní rìn ní àgbàlá mi mọ́. 7 Ẹ má ṣe mú ẹbọ asán wá mọ́, tùràrí jẹ́ ohun ìríra fún mi; oṣù tuntun àti ọjọ́ ìsinmi yín; ìpè àwọn àpèjọ ni èmi kò le dá dúró, ẹ̀ṣẹ̀ ni, àní ìpàdé mímọ́; oṣù tuntun àti àsè yín ni ọkàn mi kórìíra. 8 Nítorí náà, Ọlọ́run ti pa àwọn nǹkan wọ̀nyí run, kí òfin tuntun Olúwa wa Jésù Kristi, tí kò sí àjàgà èyíkéyìí nínú irú àìní bẹ́ẹ,̀ lè ní ẹ̀bùn ẹ̀mí láti ọ̀dọ̀ àwọn ènìyàn fúnra wọn.
9 Nítorí bẹ́ẹ̀ ni Olúwa tún wí fún àwọn tí ó ti wà ní ìṣáájú pé: Ǹjẹ́ mo ti pàṣẹ fún àwọn baba yín nígbà tí wọ́n jáde kúrò ní ilẹ̀ Íjíbítì nípa ẹbọ sísun? 10 Ṣùgbọ́n èyí ni mo pàṣẹ fún wọn, wí pé: Ẹ má ṣe jẹ́ kí ẹnikẹ́ni nínú yín gbèrò ibi ní ọkàn rẹ̀ sí aládùúgbò rẹ̀, kí ẹ má sì fẹ́ràn ìbúra èké. 11 Nítorí pé àwa kò ní òye, ó yẹ kí a mọ ètò Baba wa aláàánú. Nítorí ó ń bá wa sọ̀rọ̀, ó fẹ́ kí àwa tí a ti ṣìnà nínú irú àwọn ẹbọ bẹ́ẹ̀ wá, kí a sì rí bí a ṣe lè sún mọ́ òun. 12 Nítorí náà ni ó ṣe ń sọ fún wa báyìí pé, Ẹbọ Ọlọ́run (ẹ̀mí ìbàjẹ́ ni), ọkàn ìbàjẹ́ àti ìròbìnújẹ́ ni Ọlọ́run kì yóò kọ̀. 13 Nítorí náà, ẹ̀yin ará, ó yẹ kí a túbọ̀ máa wádìí àwọn nǹkan wọ̀nyí tí ó jẹ́ ti ìgbàlà wa, kí ọ̀tá má baà wọ inú wa, kí ó sì gba ẹ̀mí wa lọ́wọ́ wa. 14 Nítorí náà ó tún bá wọn sọ̀rọ̀ nípa àwọn nǹkan wọ̀nyí pé: Ẹ kò gbọdọ̀ gbààwẹ̀ bí ẹ ti ń ṣe lónìí, kí ẹ lè gbọ́ ohùn yín ní òkè ọ̀run. 15 Ṣé irú ààwẹ̀ tí mo yàn nìyí? Ọjọ́ tí ènìyàn yóò fi jẹ ọkàn rẹ̀ níyà ni? Ṣé láti tẹrí ba bí igi ewéko, àti láti tẹ́ aṣọ ọ̀fọ̀ àti eérú sí abẹ́ rẹ̀? Ṣé ìwọ yóò pe èyí ní ààwẹ̀ àti ọjọ́ ìtẹ́wọ́gbà fún Olúwa? 16 Ṣùgbọ́n ó wí fún wa ní ọ̀nà yìí pé: Ààwẹ̀ tí mo yàn kọ́ nìyí, láti tú ìdè ìwà ibi, láti tú ẹrù wíwúwo, àti láti tú àwọn tí a ń ni lára sílẹ̀; àti láti fọ́ gbogbo àjàgà? 17 Kì í ṣe láti pín oúnjẹ rẹ fún àwọn tí ebi ń pa, àti láti mú àwọn tálákà tí a lé jáde wá sí ilé rẹ? Nígbà tí o bá rí ẹni tí ó wà ní ìhòòhò, kí o bo ó, kí o má sì fi ara rẹ pamọ́ kúrò lọ́dọ̀ ara rẹ. 18 Nígbà náà ni ìmọ́lẹ̀ rẹ yóò tàn bí òwúrọ̀, ìlera rẹ yóò sì yọ kíákíá; òdodo rẹ yóò sì lọ níwájú rẹ, ògo Olúwa ni yóò jẹ́ èrè rẹ. 19 Nígbà náà ni ìwọ yóò pè Olúwa yóò sì dáhùn; ìwọ yóò kígbe, òun yóò sì wí pé, Èmi nìyí. Tí ìwọ bá mú àjàgà kúrò láàrín rẹ, fífi ìka rẹ sílẹ̀, àti sísọ ọ̀rọ̀ èké; àti bí ìwọ bá fa ọkàn rẹ jáde fún ẹni tí ebi ń pa, tí o sì tẹ́ ọkàn tí ó wà nínú ìpọ́njú lọ́rùn. 20 Nítorí náà, nínú èyí, àwọn ará, Ọlọ́run ti fi ìmọ̀ àti ìfẹ́ rẹ̀ hàn fún wa; nítorí àwọn ènìyàn tí ó ti rà fún Ọmọ rẹ̀ àyànfẹ́ gbọ́dọ̀ gbàgbọ́ nínú òtítọ́; nítorí náà ó ti fihàn gbogbo wa pé a kò gbọdọ̀ sáré gẹ́gẹ́ bí àwọn aláwọ̀ṣe sí òfin àwọn Júù. ORÍ 3 1 Nítorí náà, ó ṣe pàtàkì kí a máa wá àwọn nǹkan tí ó ń bọ̀ wá kíákíá, kí a sì kọ̀wé sí yín ohun tí ó lè mú kí ara yín le. 2 Nítorí èyí, ẹ jẹ́ kí a sá fún iṣẹ́ búburú gbogbo, kí a sì kórìíra àṣìṣe ìgbà yìí, kí a lè ní ayọ̀ nínú ohun tí ń bọ̀. 3 Ẹ má ṣe jẹ́ kí a fún ara wa ní òmìnira láti bá àwọn ènìyàn búburú àti àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀ jiyàn; kí a má baà dà bí wọn ní àkókò. 4 Nítorí pé òpin ẹ̀ṣẹ̀ ti dé, gẹ́gẹ́ bí a ti kọ ọ́, gẹ́gẹ́ bí wòlíì Dáníẹ́lì ti wí. Nítorí èyí, Olúwa ti dín àkókò àti ọjọ́ kù, kí àwọn olùfẹ́ rẹ̀ lè yára wá sí ogún rẹ̀. 5 Nítorí bẹ́ẹ̀ ni wòlíì náà wí: “Àwọn ọba mẹ́wàá ni yóò jọba ní ọkàn, àwọn ọmọ kékeré mìíràn yóò sì dìde ní ìkẹyìn, òun yóò sì rẹ àwọn ọba mẹ́ta sílẹ̀.” 6 Dáníẹ́lì tún sọ̀rọ̀ nípa àwọn ìjọba náà pẹ̀lú: mo sì rí ẹranko kẹrin tí ó bani lẹ́rù tí ó sì bani lẹ́rù, tí ó sì lágbára gidigidi; ó sì ní ìwo mẹ́wàá. Mo ronú nípa àwọn ìwo náà, sì kíyèsí i, ìwo kékeré mìíràn jáde láàrín wọn, níwájú èyí tí a fa ìwo mẹ́ta nínú àwọn ìwo àkọ́kọ́ náà tu kúrò. 7 Nítorí náà, ó yẹ kí a lóye èyí pẹ̀lú: Mo sì bẹ̀ yín gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan nínú àwọn arákùnrin yín, tí mo fẹ́ràn yín ju ìgbésí ayé