Skip to main content

Yoruba - The Acts of Paul and Thecla

Page 1

Ìṣe Pọ́ọ̀lù àti Tíkílà

21 Alábùkún fún ni àwọn tí wọ́n fi ògo ayé sílẹ̀ nítorí ìfẹ́ Kristi; nítorí wọn yóò ṣe ìdájọ́ àwọn áńgẹ́lì, a ó sì gbé wọn kalẹ̀ ní ọwọ́ ọ̀tún Kristi, wọn kì yóò sì jìyà ìbínú ìdájọ́ ìkẹyìn. 22 Alábùkún fún ni ara àti ọkàn àwọn wúńdíá; nítorí wọ́n jẹ́ ìtẹ́wọ́gbà lọ́dọ̀ Ọlọ́run, wọn kì yóò sì pàdánù èrè wúńdíá wọn; nítorí ọ̀rọ̀ Baba wọn (ọ̀run) yóò ṣiṣẹ́ fún ìgbàlà wọn ní ọjọ́ Ọmọ rẹ̀, wọn yóò sì gbádùn ìsinmi títí láé.

ORÍ KÍNÍ

ORÍ KEJÌ

1 Nígbà tí Pọ́ọ̀lù gòkè lọ sí Ikoniomu, lẹ́yìn tí ó sá kúrò ní Antioku, Dema àti Hermogenesi di ẹgbẹ́ rẹ̀, àwọn tí wọ́n kún fún àgàbàgebè nígbà náà. 2 Ṣùgbọ́n Pọ́ọ̀lù wo oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run nìkan, kò ṣe wọ́n ní ibi kankan, ṣùgbọ́n ó nífẹ̀ẹ́ wọn gidigidi. 3 Nítorí náà, ó gbìyànjú láti mú kí gbogbo ọ̀rọ̀ àti ẹ̀kọ́ Kristi bá wọn mu, àti ètò ìhìnrere Ọmọ Ọlọ́run tí ó fẹ́ràn gidigidi, ó ń kọ́ wọn ní ìmọ̀ nípa Kristi, gẹ́gẹ́ bí a ti fihàn án. 4. Ọkunrin kan ti a npè ni Onesiforu si gbọ́ pe Paulu ti de Ikonioni, o jade lọ ni kiakia lati pade rẹ̀, pẹlu aya rẹ̀ Lektra, ati awọn ọmọ rẹ̀ Simmia ati Zeno, lati pè e si ile wọn. 5 Nítorí Títù ti ṣe àpèjúwe ìwà Pọ́ọ̀lù fún wọn, wọn kò tí ì mọ̀ ọ́n ní ojúkojú, ṣùgbọ́n wọ́n kàn mọ̀ nípa ìwà rẹ̀. 6 Wọ́n rìn lójú ọ̀nà ọba lọ sí Lísírà, wọ́n sì dúró níbẹ̀ tí wọ́n ń dúró dè é, wọ́n ń fi gbogbo àwọn tí ń kọjá wéra pẹ̀lú àpèjúwe tí Títù fún wọn. 7 Nígbà tí ó yá, wọ́n rí ọkùnrin kan tí ó ń bọ̀ (ìyẹn Pọ́ọ̀lù), ẹni tí ó rẹlẹ̀, tí ó fá irun orí rẹ̀, tí ó ní itan tí ó rọ̀, ẹsẹ̀ rẹ̀ tí ó lẹ́wà, tí ojú rẹ̀ kò ríran; tí ó ní imú tí ó rọ̀; tí ó kún fún ooreọ̀fẹ́; nítorí nígbà míìrán ó máa ń farahàn bí ènìyàn, nígbà míìrán ó ní ojú áńgẹ́lì. Pọ́ọ̀lù sì rí Onesiforu, ó sì yọ̀. 8 Ónẹ́sífórù sì wí pé: “Ẹ kú àárọ̀, ìwọ ìránṣẹ́ Ọlọ́run olùbùkún.” Pọ́ọ̀lù dáhùn pé, “Oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run kí ó wà pẹ̀lú rẹ àti ìdílé rẹ.” 9 Ṣùgbọ́n Demos àti Hermogenes jowú, àti, lábẹ́ ìfihàn ìsìn ńlá, Demas wí pé, Àwa kì í ha ṣe ìránṣẹ́ Ọlọ́run olùbùkún pẹ̀lú? Èéṣe tí ìwọ kò fi kí wa? 10 Ónẹ́sífórù dáhùn pé, “Nítorí pé èmi kò rí èso òdodo nínú yín; ṣùgbọ́n bí ẹ̀yin bá jẹ́ irú èyí, ẹ̀yin yóò jẹ́ àbọ̀ sí ilé mi pẹ̀lú.” 11 Nígbà náà ni Pọ́ọ̀lù lọ sí ilé Onesiforu, ayọ̀ ńlá sì wà láàrín ìdílé náà nítorí èyí: wọ́n sì fi ara wọn sí àdúrà, wọ́n bu àkàrà, wọ́n sì gbọ́ ìwàásù Paulu nípa ìwà pẹ̀lẹ́ àti àjíǹde, bí a ti wí: 12 Alábùkún fún ni àwọn ọlọ́kàn mímọ́; nítorí wọn yóò rí Ọlọ́run. 13 Alábùkún ni àwọn tí ó pa ara wọn mọ́ láìsí àléébù (tàbí mímọ́); nítorí wọn yóò jẹ́ tẹ́ḿpìlì Ọlọ́run. 14 Alábùkún fún ni àwọn onírẹ̀lẹ̀ (tàbí àwọn oníwà mímọ́); nítorí Ọlọ́run yóò fi ara rẹ̀ hàn fún wọn. 15 Alábùkún ni àwọn tí wọ́n fi àwọn ohun ìní ayé wọn sílẹ̀; nítorí Ọlọ́run yóò tẹ́wọ́ gbà wọ́n. 16 Alábùkún fún ni àwọn tí wọ́n ní aya, bí ẹni pé wọn kò ní wọn; nítorí wọn yóò di áńgẹ́lì Ọlọ́run. 17 Alábùkún ni àwọn tí ó ń wárìrì sí ọ̀rọ̀ Ọlọ́run; nítorí wọn yóò ní ìtùnú. 18 Alábùkún ni àwọn tí ó pa ìrìbọmi wọn mọ́ ní mímọ́; nítorí wọn yóò rí àlàáfíà pẹ̀lú Baba, Ọmọ, àti Ẹ̀mí Mímọ́. 19 Alábùkún ni àwọn tí ó ń lépa ọgbọ́n (tàbí ẹ̀kọ́) Jésù Kristi; nítorí a ó pè wọ́n ní ọmọ Ọ̀ gá-ògo jùlọ. 20 Alábùkún ni àwọn tí ń pa ìlànà Jésù Kristi mọ́; nítorí wọn yóò máa gbé nínú ìmọ́lẹ̀ àìnípẹ̀kun.

1 Nígbà tí Pọ́ọ̀lù ń wàásù ìwàásù yìí nínú ìjọ tí ó wà ní ilé Onesiforu, wúńdíá kan tí orúkọ rẹ̀ ń jẹ́ Tekla (orúkọ ìyá rẹ̀ ni Theoclia, ẹni tí a sì fẹ́ fún ọkùnrin kan tí orúkọ rẹ̀ ń jẹ́ Thamiris) jókòó ní ojú fèrèsé kan ní ilé rẹ̀. 2 Láti ibẹ̀, nípa àǹfààní fèrèsé kan ní ilé tí Pọ́ọ̀lù wà, ó gbọ́ ìwàásù Pọ́ọ̀lù nípa Ọlọ́run ní òru àti ní ọ̀sán, nípa ìfẹ́, nípa ìgbàgbọ́ nínú Kristi, àti nípa àdúrà; 3 Bẹ́ẹ̀ ni kò ní kúrò ní ojú fèrèsé, títí tí ó fi fi ayọ̀ ńláǹlà tẹrí ba fún ẹ̀kọ́ ìgbàgbọ́. 4 Nígbà tí ó rí ọ̀pọ̀lọpọ̀ obìnrin àti wúńdíá tí wọ́n ń wọlé wá sọ́dọ̀ Pọ́ọ̀lù, ó fi tọkàntọkàn fẹ́ kí a kà á sí ẹni tí ó yẹ láti farahàn níwájú rẹ̀, kí ó sì gbọ́ ọ̀rọ̀ Kristi; nítorí pé kò tí ì rí ara Pọ́ọ̀lù, ṣùgbọ́n ó gbọ́ ìwàásù rẹ̀ nìkan, àti èyí nìkan. 5 Ṣùgbọ́n nígbà tí kò fẹ́ kí ó kúrò ní ojú fèrèsé, ìyá rẹ̀ ránṣẹ́ sí Támírísì, ẹni tí ó wá pẹ̀lú ayọ̀ ńlá, gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó ń retí láti fẹ́ ẹ nísinsìnyí. Nítorí náà ó wí fún Tẹ́kílíà pé, Níbo ni Tẹ́kílíà mi wà? 6 Theoclia dáhùn pé, “Támírìsì, mo ní ohun ìyanu láti sọ fún ọ; nítorí pé, fún ọjọ́ mẹ́ta, Thecla kò ní ṣí kúrò ní ojú fèrèsé, kì í ṣe láti jẹun tàbí mu omi, ṣùgbọ́n ó fẹ́ láti gbọ́ àwọn ọ̀rọ̀ ọgbọ́n àti àrékérekè ti àjèjì kan, tí mo fi ń gbóríyìn fún, Támírìsì, débi pé ọmọbìnrin kan tí ó jẹ́ onírẹ̀lẹ̀ tí a mọ̀, yóò jẹ́ kí a borí rẹ̀ bẹ́ẹ.̀ 7 Nítorí ọkùnrin yẹn ti da gbogbo ìlú Ikonioni rú, àti àwọn ará Tecla yín pàápàá, pẹ̀lú àwọn mìíràn, Gbogbo àwọn obìnrin àti àwọn ọ̀dọ́mọkùnrin ń wọ́ lọ sọ́dọ̀ rẹ̀ láti gba ẹ̀kọ́ rẹ̀; ẹni tí, yàtọ̀ sí gbogbo àwọn yòókù, sọ fún wọn pé Ọlọ́run kan ṣoṣo ló wà, ẹni tí a gbọ́dọ̀ máa sìn, àti pé a gbọ́dọ̀ máa gbé ní ìwà mímọ́. 8 Ṣùgbọ́n ọmọbìnrin mi, Tecla, bí okùn aláǹtakùn tí a so mọ́ fèrèsé, ní ìfẹ́ ọkàn sí ọ̀rọ̀ Paulu, ó sì ń fi ìtara àti ayọ̀ ńlá dúró tì wọ́n, nípa gbígbọ́ ohun tí ó sọ, ọmọbìnrin náà ti di ẹni tí ó ń tàn jẹ. Nígbà náà, lọ bá a sọ̀rọ̀, nítorí ó ti jẹ́ àfẹ́sọ́nà fún ọ. 9 Nítorí náà, Támírísì lọ, lẹ́yìn tí ó kí i, tí ó sì ṣọ́ra kí ó má baà yà á lẹ́nu, ó ní, “Tẹ́kílà, ìyàwó mi, kí ló dé tí o fi jókòó nínú ipò ìbànújẹ́ yìí? Àwọn ohun ìyanu wo ni wọ́n ń ṣe sí ọ?” Yíjú sí Támírísì, kí o sì fi ojú ìtìjú wò ó. 10 Ìyá rẹ̀ náà bá a sọ̀rọ̀ bẹ́ẹ,̀ ó ní, “Ọmọ, kí ló dé tí o fi jókòó pẹ̀lú ìbànújẹ́, tí o sì ń gbọ̀n bí ẹni tí ẹnu yà, tí o kò sì dáhùn?” 11 Nígbà náà ni wọ́n sọkún gidigidi, Támíríà, pé ó ti pàdánù aya rẹ̀; Tíókíríà, pé ó ti pàdánù ọmọbìnrin rẹ̀; àti àwọn ìránṣẹ́bìnrin, pé wọ́n ti pàdánù ìyá wọn; ọ̀fọ̀ gbogbogbò sì wáyé nínú ìdílé náà. 12 Ṣùgbọ́n gbogbo nǹkan wọ̀nyí kò fi bẹ́ẹ̀ hàn sí Tecla, tó bẹ́ẹ̀ tí ó fi yí i padà sí wọn, tí ó sì kíyèsí wọn; nítorí ó ṣì ń kíyèsí ọ̀rọ̀ Paulu. 13 Nígbà náà ni Támírì sáré lọ sí ojú pópó láti wo ẹni tí wọ́n jẹ́ tí wọ́n wọ inú Pọ́ọ̀lù, tí wọ́n sì jáde kúrò lọ́dọ̀ rẹ̀; ó sì rí àwọn ọkùnrin méjì tí wọ́n ń jà gidigidi, ó sì wí fún wọn pé,


Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Yoruba - The Acts of Paul and Thecla by Filipino Tracts and Literature Society Inc. - Issuu