Skip to main content

Yoruba - Odes of Solomon the King of Israel

Page 1

Àwọn Ọjọ́ ti Solomoni ÌFÍHÀN Àwọn orin aláyọ̀ àti ayọ̀ tó dùn jùlọ tí ayé ní nìyí. Síbẹ̀, ìpilẹ̀ṣẹ̀ wọn, ọjọ́ tí wọ́n kọ wọ́n, àti ìtumọ̀ pàtó tí ọ̀pọ̀ nínú àwọn ẹsẹ náà ní ṣì jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ohun ìjìnlẹ̀ ìwé ńlá. Wọ́n ti dé ọ̀dọ̀ wa ní ìwé kan ṣoṣo àtijọ́ ní èdè Syriac. Dájúdájú, ìwé yẹn jẹ́ ìtumọ̀ láti inú èdè Gíríìkì ìpilẹ̀ṣẹ̀. Àríyànjiyàn líle koko ti bẹ̀rẹ̀ nípa àwọn Odes wọ̀nyí; ọ̀kan lára àwọn àlàyé tó ṣeé gbẹ́kẹ̀lé ni pé wọ́n jẹ́ orin àwọn Kristẹni tuntun tí wọ́n ṣẹ̀ṣẹ̀ ṣe ìrìbọmi ní Ọ̀rúndún Kìíní. Wọ́n kò ní àwọn ìtọ́kasí ìtàn lọ́nà ìyanu. Ìmọ́lẹ̀ wọn kì í ṣe àfihàn àwọn ọjọ́ mìíràn. Wọn kò yá láti inú Májẹ̀mú Láéláé tàbí Ìhìnrere. Ìmísí àwọn ẹsẹ wọ̀nyí jẹ́ ti ara wọn. Wọ́n ń rán ọ létí ọ̀rọ̀ Aristides, “Àwọn ènìyàn tuntun tí ohun kan ti Ọlọ́run dàpọ̀ mọ́.” Èyí ni agbára àti òye tí a lè rí àwọn ohun tí ó jọra ní àwọn apá gíga jùlọ nínú Ìwé Mímọ́.

6 Ati nibiti isimi rẹ̀ ba wa, nibẹ ni emi pẹlu; 7 Èmi kì yóò sì jẹ́ àlejò, nítorí pé kò sí ìkùnsínú lọ́dọ̀ Olúwa Ọ̀gá-ògo àti Aláàánú. 8 Mo ti parapọ̀ mọ́ I-run, nítorí pé Olùfẹ́ ti rí Olùfẹ́ náà, 9 Ati nitori emi yoo nifẹẹ Ẹni ti o jẹ Ọmọ, emi yoo di ọmọ kan; 10 Nítorí ẹni tí ó bá sopọ̀ mọ́ Ẹni tí ó jẹ́ àìkú, òun náà yóò di àìkú pẹ̀lú; 11 Ẹni tí ó bá sì ní inú dídùn sí Ẹni tí ó wà láàyè, yóò di alààyè. 12 Ẹ̀mí Olúwa ni èyí, tí kì í purọ́, tí ó ń kọ́ àwọn ọmọ ènìyàn láti mọ ọ̀nà Rẹ̀. 13 Jẹ́ ọlọ́gbọ́n àti olóye, kí o sì ṣọ́ra. Hallelujah. ODE 4

(A kò tíì mọ apá kan nínú Ode yìí rí.)

1. Ìwọ Ọlọ́run mi, kò sí ẹni tí ó yí ibi mímọ́ rẹ padà; 2 Kò sì ṣeé ṣe kí ó yí i padà kí ó sì gbé e sí ibòmíràn: nítorí pé kò ní agbára lórí rẹ̀. 3 Fun ibi mimọ rẹ ni iwọ ti ṣe apẹrẹ ṣaaju ki o to ṣe awọn ibi miiran (awọn ibi miiran). 4 Àwọn tí wọ́n kéré sí i kò gbọdọ̀ yí èyí tí ó jẹ́ àgbà padà. 5 O ti fi ọkàn rẹ fún àwọn onígbàgbọ́ rẹ, Olúwa,: ìwọ kì yóò kùnà láéláé, bẹ́ẹ̀ ni ìwọ kì yóò ṣe aláìní èso. 6 Nítorí pé wákàtí kan nínú ìgbàgbọ́ rẹ ṣe iyebíye ju gbogbo ọjọ́ àti ọdún lọ. 7 Nítorí ta ni yóò fi oore-ọ̀fẹ́ rẹ wọ̀ ọ́, tí yóò sì farapa? 8 Nítorí pé a mọ èdìdì rẹ, àwọn ẹ̀dá rẹ sì mọ̀ ọ́n: àwọn ọmọ ogun rẹ (ọ̀run) sì ni ín; àwọn àyànfẹ́ angẹli sì ni a fi bò ó. 9 O ti fún wa ní ìbáṣepọ̀ rẹ: kì í ṣe pé o ṣe aláìní wa, ṣùgbọ́n àwa ṣe aláìní rẹ. 10 Tú ìrì rẹ sí wa lára kí o sì ṣí àwọn ìsun omi rẹ tí ó kún fún wàrà àti oyin fún wa. 11 Nítorí kò sí ìrònúpìwàdà pẹ̀lú rẹ tí ìwọ yóò fi ronúpìwàdà kúrò nínú ohunkóhun tí ìwọ ti ṣèlérí. 12 A sì fi òpin hàn níwájú rẹ: nítorí ohun tí ìwọ fi fúnni, ìwọ fi fúnni lọ́fẹ̀ẹ́. 13 Kí o má baà fà wọ́n padà kí o sì tún mú wọn. 14 Nítorí pé gbogbo nǹkan ni a ti fi hàn níwájú rẹ gẹ́gẹ́ bí Ọlọ́run, a sì ti ṣètò wọn láti ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀ ṣáájú rẹ: ìwọ, Ọlọ́run, ni ó dá ohun gbogbo. Hallelujah.

ODE 3

ODE 5

1 ... Mo fi sori: 2 Àwọn ẹ̀yà ara rẹ̀ sì wà pẹ̀lú rẹ̀. Mo dúró lórí wọn, Ó sì fẹ́ràn mi: 3 Nítorí pé èmi kò bá ti mọ bí mo ṣe lè fẹ́ràn Olúwa, bí kò bá ṣe pé òun fẹ́ràn mi. 4 Nítorí ta ló lè dá ìfẹ́ mọ̀ yàtọ̀, àfi ẹni tí a fẹ́ràn? 5 Mo nífẹ̀ẹ́ Olùfẹ́, ọkàn mi sì fẹ́ràn rẹ̀:

1 Emi o fi ọpẹ́ fun ọ, Oluwa, nitori mo nifẹ rẹ; 2 Ìwọ Ọ̀ gá-ògo, ìwọ kì yóò kọ̀ mí sílẹ̀, nítorí ìwọ ni ìrètí mi. 3 Mo ti gba ore-ọfẹ rẹ lọfẹẹ, emi yoo wa laaye nipasẹ rẹ: 4 Àwọn tí ń ṣe inúnibíni mi yóò wá, wọn kò sì ní rí mi: 5 Àwọsánmọ̀ òkùnkùn yóò rọ̀ sí ojú wọn; afẹ́fẹ́ òkùnkùn biribiri yóò sì ṣókùnkùn fún wọn. 6 Wọn kò ní ní ìmọ́lẹ̀ láti ríran: wọn kò gbọdọ̀ gbá mi mú.

Fún àwọn ìwé àdììtú tó fani mọ́ra yìí, a jẹ́ J. Rendel Harris, MA., Ọ̀gbẹ́ni Hon. ti Clare College, Cambridge. Ó sọ nípa wọn pé: “Kò dà bíi pé ohunkóhun wà tí gbogbo ènìyàn gbà pé ó fara mọ́ àyàfi tí ó bá jẹ́ pé àwọn Odes jẹ́ ẹlẹ́wà àti pé wọ́n níye lórí nípa ẹ̀mí.” ODE 1 1 Oluwa wa lori mi bi ade, emi ki yio si wa laisi Re. 2 Wọ́n hun adé òtítọ́ fún mi, ó sì mú kí ẹ̀ka rẹ yọ jáde nínú mi. 3 Nítorí kì í ṣe bí adé gbígbẹ tí kò rúwé; ṣùgbọ́n ìwọ ń gbé lórí mi, ìwọ sì ti tàn lórí mi. 4 Àwọn èso rẹ ti dàgbàsókè, wọ́n sì pé, wọ́n kún fún ìgbàlà rẹ. ODE 2


Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Yoruba - Odes of Solomon the King of Israel by Filipino Tracts and Literature Society Inc. - Issuu