Skip to main content

Hausa - The General Epistle of Barnabas

Page 1

Wasikar Barnabas ta Gabaɗaya BABI NA 1 1 Barka da warhaka a gare ku 'ya'yana maza da mata, cikin sunan Ubangijinmu Yesu Kiristi, wanda ya ƙaunace mu, cikin salama. 2 Da yake na fahimci yalwar ilimin da ke cikin manyan dokokin Allah masu girma da ban mamaki, ina matuƙar farin ciki da rayukanku masu albarka da kuma yabo, domin kun sami alherin da aka dasa a cikinku cikin cancanta. 3 Saboda haka ina cike da farin ciki, ina fatan Allah ya cece ni, domin da gaske na ga ruhu da aka zuba a cikinku, daga tsattsarkar maɓuɓɓugar Allah. 4 Ina da wannan rinjaye, kuma ina da cikakken tabbaci game da shi, domin tun lokacin da na fara magana da ku, na sami nasara fiye da yadda aka saba a cikin dokar Ubangiji wadda ke cikin Almasihu. 5 Saboda haka, 'yan'uwa, ina kuma ganin ina ƙaunarku fiye da raina: domin a cikinsa akwai girman bangaskiya da ƙauna, da kuma begen wannan rai mai zuwa. 6. Saboda haka, idan na yi la'akari da wannan, idan na yi ƙoƙarin sanar da ku wani ɓangare na abin da na karɓa, zai koma ga lada ta, cewa na yi wa irin waɗannan mutane nagari hidima; Na yi ƙoƙari in rubuta muku da kalmomi kaɗan; domin tare da bangaskiyarku, ilimi ma ya zama cikakke. 7 Saboda haka akwai abubuwa uku da Ubangiji ya tsara; begen rai; farkonsa da kuma kammalawarsa. 8 Gama Ubangiji ya sanar da mu, ta wurin annabawa abubuwan da suka gabata, ya kuma buɗe mana farkon waɗanda za su zo. 9 Saboda haka, ya kamata mu, kamar yadda ya faɗa, mu zo cikin tsarki, mu kuma kusaci bagadinsa. 10 Saboda haka, ba kamar malami ba ne, amma kamar ɗaya daga cikinku, zan yi ƙoƙari in gabatar muku da wasu abubuwa kaɗan waɗanda za ku iya ƙara farin ciki da su, a kan dalilai da yawa. BABI NA 2 1 Ganin cewa kwanaki suna da muni ƙwarai, kuma maƙiyi yana da ikon wannan duniyar, ya kamata mu ƙara himma wajen bincika hukunce-hukuncen adalci na Ubangiji. 2 Yanzu masu taimakon bangaskiyarmu su ne tsoro da haƙuri; abokan yaƙinmu, masu haƙuri da kuma masu kamewa. 3 Ko da yake waɗannan suna da tsarki a cikin abin da ya shafi Ubangiji, hikima, da fahimta, da kimiyya, da ilimi, amma suna farin ciki tare da su. 4 Gama Allah ya bayyana mana ta bakin annabawa duka, cewa ba shi da hurumin hadayunmu, ko hadayun ƙonawa, ko hadayunmu, yana cewa, “Menene amfanin yawan hadayunku a gare ni,” in ji Ubangiji? 5 Na cika da hadayun ƙonawa na raguna, da kitsen dabbobin da aka ciyar da su, kuma ba na jin daɗin jinin bijimai, ko na awaki.

6 Lokacin da kuka zo ku bayyana a gabana, wa ya buƙaci wannan daga gare ku? Ba za ku ƙara taka farfajiyata ba. 7 Kada ku ƙara kawo hadayu marasa amfani, turare abin ƙyama ne a gare ni; sabbin watanni da ranakun Asabar; kiran taro ba zan iya jurewa ba, laifi ne, har ma da taron da aka keɓe; sabbin watanni da bukukuwanku na musamman raina yana ƙin su. 8 Saboda haka Allah ya soke waɗannan abubuwa, domin sabuwar dokar Ubangijinmu Yesu Kiristi, wadda ba ta da wani irin wannan buƙatar, ta sami hadayar ruhaniya ta mutane da kansu. 9 Gama haka Ubangiji ya sake faɗa wa waɗanda suka gabata: Shin na umarci kakanninku lokacin da suka fito daga ƙasar Masar game da hadayun ƙonawa? 10 Amma na umarce su da haka, na ce, Kada ɗayanku ya yi tunanin mugunta a zuciyarsa game da maƙwabcinsa, kada kuma ya so rantsuwar ƙarya. 11 Domin kuwa, tun da yake ba mu da hankali, ya kamata mu fahimci tsarin Ubanmu mai jinƙai. Gama yana yi mana magana, yana son mu waɗanda suka yi kuskure iri ɗaya game da hadayu, mu nemi mu kuma nemo yadda za mu kusanci shi. 12 Saboda haka yake yi mana wasiyya, Hadayar Allah (ruhu ce mai karyayyiya,) zuciya mai karyayyiya da ta tuba Allah ba zai raina ta ba. 13 Saboda haka 'yan'uwa, ya kamata mu ƙara yin bincike game da waɗannan abubuwan da suka shafi cetonmu, domin kada maƙiyi ya sami hanyar shiga cikinmu, ya kuma hana mu rayuwarmu ta ruhaniya. 14 Saboda haka ya sake yi musu magana game da waɗannan abubuwa: Ba za ku yi azumi kamar yadda kuke yi a yau ba, domin a ji muryarku a sama. 15 Shin irin wannan azumi ne da na zaɓa? Ranar da mutum zai wulaƙanta kansa? Shin a sunkuyar da kansa kamar ciyawa, a kuma shimfiɗa makoki da toka a ƙarƙashinsa? Za ka kira wannan azumi, rana ce mai karɓuwa ga Ubangiji? 16 Amma a gare mu yana faɗa kamar haka: Shin ba wannan azumin da na zaɓa ba ne, domin in kwance sarƙoƙin mugunta, in kwance nauyin da ke wuyana, in kuma 'yantar da waɗanda aka zalunta; kuma in karya kowace karkiya? 17 Ba don a raba abincinka ga mayunwata ba, a kuma kawo matalauta waɗanda aka kora zuwa gidanka? Idan ka ga tsirara, sai ka rufe shi, kada ka ɓoye kanka daga jikinka. 18 Sa'an nan haskenka zai haskaka kamar safiya, lafiyarka kuma za ta yi girma da sauri; adalcinka kuma zai yi tafiya a gabanka, ɗaukakar Ubangiji za ta zama ladarka. 19 Sa'an nan za ku yi kira, Ubangiji kuma zai amsa; za ku yi kuka, zai ce, Ga ni nan. Idan kun kawar da karkiya daga cikinku, da miƙa yatsa, da faɗin ƙarya, da kuma miƙa ranku ga mayunwata, da kuma gamsar da rai mai wahala. 20 Saboda haka 'yan'uwa, Allah ya bayyana mana saninsa da ƙaunarsa a gare mu; domin mutanen da ya saya wa Ɗansa ƙaunatacce za su yi imani da gaskiya; saboda haka ya nuna mana waɗannan abubuwa duka, cewa kada mu yi gudu kamar waɗanda suka tuba zuwa ga dokar Yahudawa. BABI NA 3 1 Saboda haka ya zama dole mu yi bincike sosai a kan waɗannan abubuwan da za su faru, mu rubuta muku abin da zai iya sa ku kasance cikin ƙoshin lafiya.


Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Hausa - The General Epistle of Barnabas by Filipino Tracts and Literature Society Inc. - Issuu