Skip to main content

Hausa - The Book of Nehemiah

Page 1

Nehemiah BABI NA 1 1 Maganar Nehemiah ɗan Hakaliya. Kuma ya faru a watan Kisleu, a shekara ta ashirin, sa'ad da nake a Shushan fāda. 2 Sai Hanani, ɗaya daga cikin 'yan'uwana, ya zo tare da waɗansu mutanen Yahuza. Na tambaye su labarin Yahudawa da suka tsere, waɗanda suka ragu daga zaman talala, da kuma a kan Urushalima. 3 Sai suka ce mini, “Waɗanda suka ragu daga zaman talala a lardin suna cikin wahala mai girma da zargi. 4 Sa'ad da na ji waɗannan kalmomi, sai na zauna na yi kuka, na yi baƙin ciki wasu kwanaki, na yi azumi, na yi addu'a a gaban Allah na Sama. 5 Ya ce, “Ina roƙonka, ya Ubangiji Allah na Sama, Allah Maɗaukaki, mai ban tsoro, Mai kiyaye alkawari da jinƙai ga waɗanda suke ƙaunarsa, masu kiyaye umarnansa. 6 Yanzu bari kunnuwanka su kasa kunne, idanunka kuma su buɗe, ka ji addu'ar bawanka, wadda nake roƙonka a gabanka yanzu, dare da rana, domin jama'ar Isra'ila barorinka, ka kuma furta zunuban Isra'ilawa, waɗanda muka yi maka zunubi, ni da gidan mahaifina mun yi zunubi. 7 Mun yi maka mugunta ƙwarai, ba mu kuwa kiyaye umarnai, da dokoki, da umarnai waɗanda ka umarci bawanka Musa ba. 8 Ina roƙonka, ka tuna da maganar da ka umarci bawanka Musa, cewa, ‘Idan kun yi zunubi, zan warwatsa ku cikin al'ummai. 9 Amma idan kun juyo gare ni, kuka kiyaye umarnaina, kuka aikata su. Ko da yake an kori a cikinku har iyakar sararin sama, duk da haka zan tattara su daga can, in kai su wurin da na zaɓa in sa sunana a can. 10 Waɗannan su ne barorinka da jama'arka, waɗanda ka fanshe su da ikonka mai girma da hannunka mai ƙarfi. 11 Ya Ubangiji, ina roƙonka, bari kun kasa kunne ga addu'ar bawanka, da addu'o'in bayinka, waɗanda suke so su ji tsoron sunanka. Domin ni ne mai shayar da sarki. BABI NA 2 1 A watan Nisan, a shekara ta ashirin ta sarautar sarki Artashate, ruwan inabi yana gabansa, na ɗauki ruwan inabin na ba sarki. Yanzu ban yi baƙin ciki a gabansa ba. 2 Sai sarki ya ce mini, “Me ya sa fuskarka ta ɓaci, da yake ba ka da lafiya? wannan ba komai bane illa bakin cikin zuciya. Sai naji tsoro sosai, 3 Ya ce wa sarki, “Bari sarki ya rayu har abada, me ya sa fuskata ba za ta yi baƙin ciki ba, sa'ad da birnin, wurin kaburburan kakannina yake, An cinye ƙofofinsa da wuta? 4 Sarki ya ce mini, “Me kake roƙo? Sai na yi addu'a ga Allah na sama. 5 Sai na ce wa sarki, “Idan sarki ya yarda, ko bawanka ya sami tagomashi a wurinka, da ka aike ni zuwa Yahuza, birnin kaburburan kakannina, in gina shi. 6 Sarki ya ce mini, (Sarauniya kuma zaune kusa da shi,) Har yaushe tafiyarka za ta kasance? kuma yaushe zaka dawo? Sai sarki ya ji daɗin aiko ni. kuma na sanya masa lokaci.

7 Na kuma ce wa sarki, “Idan sarki ya yarda, bari a ba ni wasiƙu zuwa ga masu mulkin hayin Kogin Yufiretis, su kai ni har in shiga Yahuza. 8 Kuma wasiƙa zuwa ga Asaf mai tsaron kurmin sarki, domin ya ba ni itacen in yi katako don ƙofofin fādar da ke cikin Haikalin, da garun birnin, da Haikalin da zan shiga. Sarki kuwa ya ba ni, bisa ga kyakkyawar hannun Allahna a kaina. 9 Sa'an nan na zo wurin hakimai a hayin kogi, na ba su wasiƙun sarki. Yanzu sarki ya aiki shugabannin sojoji da mahayan dawakai tare da ni. 10 Sa'ad da Sanballat Bahorone, da Tobiya, Ba'ammone bawa, Ba'ammone, bawa suka ji labari, sai suka yi baƙin ciki ƙwarai, don wani mutum ya zo neman zaman lafiyar Isra'ilawa. 11 Sai na zo Urushalima na yi kwana uku a can. 12 Sai na tashi da dare, ni da waɗansu mutane kaɗan tare da ni. Ban faɗa wa kowa abin da Allahna ya sa a zuciyata in yi a Urushalima ba. Ba wata dabba tare da ni, sai dabbar da na hau. 13 Da daddare na fita ta Ƙofar Kwari, da gaban rijiyar macizai, da tashar juji, na duba garun Urushalima da aka rurrushe, Ƙofofinta sun ƙone da wuta. 14 Sa'an nan na tafi zuwa Ƙofar Maɓuɓɓuga, da tafkin sarki, amma dabbar da take ƙarƙashina ba ta sami wurin wucewa ba. 15 Da dare na tafi ta rafin, na duba garu, na koma, na shiga ta Ƙofar Kwari, na komo. 16 Sarakuna ba su san inda na tafi, ko abin da na yi ba. Ban taɓa faɗa wa Yahudawa, da firistoci, da manyan mutane, da masu mulki, da sauran waɗanda suke yin aikin ba tukuna. 17 Sa'an nan na ce musu, “Kun ga wahalar da muke ciki, yadda Urushalima ta zama kango, An ƙone ƙofofinta da wuta. 18 Sa'an nan na faɗa musu ikon Allahna wanda yake da kyau a kaina. Haka kuma maganar sarki da ya faɗa mini. Suka ce, mu tashi mu yi gini. Don haka suka ƙarfafa hannuwansu don wannan kyakkyawan aiki. 19 Amma sa'ad da Sanballat Bahorone, da Tobiya Ba'ammone, bawa, Ba'ammone, da Geshem Balarabe, suka ji labari, sai suka yi mana ba'a, suka raina mu, suka ce, “Me kuke yi? Za ku yi wa sarki tawaye? 20 Sa'an nan na amsa musu, na ce musu, “Allah na Sama, zai arzuta mu. Saboda haka mu bayinsa za mu tashi mu yi gini, amma ba ku da rabo, ko gaskiya, ko abin tunawa a Urushalima. BABI NA 3 1 Sa'an nan Eliyashib babban firist ya tashi tare da 'yan'uwansa firistoci, suka gina Ƙofar Tumaki. Suka tsarkake shi, suka kafa ƙofofinsa. Har zuwa hasumiyar Meya suka tsarkake ta, har zuwa hasumiya ta Hananel. 2 Kusa da shi kuma mutanen Yariko suka gina. Kusa da su kuma Zakkur ɗan Imri ya gina. 3 Amma Ƙofar Kifin, 'ya'yan Hasena'a ne suka gina, suka kafa katakanta, suka kafa ƙofofinta, da makullai, da sandunanta. 4 Kusa da su kuma Meremot ɗan Uriya, ɗan Hakza, ya yi gyare-gyare. Kusa da su kuma Meshullam ɗan Berikiya, ɗan Meshezabel ya yi gyare-gyare. Kusa da su kuma Zadok ɗan Ba'ana ya yi gyare-gyare.


Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Hausa - The Book of Nehemiah by Filipino Tracts and Literature Society Inc. - Issuu