Joshua BABI NA 1 1 Bayan mutuwar Musa, bawan Yahweh, Ubangiji ya yi magana da Joshuwa ɗan Nun, baran Musa, ya ce. 2 Musa bawana ya rasu. Yanzu fa tashi, haye wannan Urdun, kai da dukan jama'a, zuwa ƙasar da nake ba su, wato Isra'ilawa. 3 Duk inda tafin sawunku ya taka, na ba ku, kamar yadda na faɗa wa Musa. 4 Tun daga jeji, da Lebanon, har zuwa babban kogin, Kogin Yufiretis, da dukan ƙasar Hittiyawa, har zuwa Bahar Rum wajen faɗuwar rana. 5 Ba wanda zai iya tsayawa a gabanka dukan kwanakin ranka, kamar yadda na kasance tare da Musa, haka kuma zan kasance tare da kai, ba zan yashe ka ba. 6 Ka yi ƙarfi, ka yi ƙarfin hali, gama ga jama'ar nan za ka raba gādon ƙasar da na rantse zan ba kakanninsu. 7 Sai dai ka yi ƙarfin hali, ka yi ƙarfin hali, domin ka kiyaye ka kiyaye dukan dokokin da bawana Musa ya umarce ka. 8 Wannan littafin dokoki ba zai rabu da bakinka ba. Amma sai ka yi ta zuzzurfan tunani a cikinsu dare da rana, domin ka kiyaye ka aikata bisa ga dukan abin da aka rubuta a cikinsa: gama sa'an nan za ka arzuta hanyarka, sa'an nan kuma za ka yi albarka. 9 Ashe, ban umarce ka ba? Ku yi ƙarfi, ku yi ƙarfin hali; Kada ku ji tsoro, kada kuma ku firgita, gama Ubangiji Allahnku yana tare da ku duk inda za ku. 10 Sai Joshuwa ya umarci shugabannin jama'a, ya ce. 11 Ku bi ta cikin runduna, ku umarci jama'a, ku ce, ku shirya abinci. Gama cikin kwana uku za ku haye Urdun, ku shiga ku mallaki ƙasar da Ubangiji Allahnku yake ba ku ku mallake ta. 12 Joshuwa kuwa ya ce wa Ra'ubainu, da Gadawa, da rabin kabilar Manassa. 13 Ku tuna da maganar da Musa, bawan Yahweh, ya umarce ku, ya ce, ‘Ubangiji Allahnku ya ba ku hutawa, ya kuwa ba ku wannan ƙasa. 14 Matanku, da 'ya'yanku, da shanunku, za su zauna a ƙasar da Musa ya ba ku a hayin Urdun. Amma sai ku wuce gaban 'yan'uwanku da makamai, da dukan jarumawa, ku taimake su. 15 Har sai Ubangiji ya hutar da 'yan'uwanku kamar yadda ya ba ku, su ma sun mallaki ƙasar da Ubangiji Allahnku yake ba su, sa'an nan za ku koma ƙasar mallakarku, ku more ta, wadda Musa bawan Ubangiji ya ba ku a hayin Urdun wajen gabas. 16 Suka amsa wa Joshuwa, suka ce, “Dukan abin da ka umarce mu za mu yi, duk inda ka aike mu, za mu tafi. 17 Kamar yadda muka yi biyayya da Musa a kowane abu, haka kuma za mu saurare ka, Yahweh Elohimnka kaɗai ya kasance tare da kai kamar yadda ya kasance tare da Musa. 18 Duk wanda ya yi rashin biyayya ga umarninka, bai kuwa kasa kunne ga maganarka cikin dukan abin da ka umarce shi ba, sai a kashe shi.
BABI NA 2 1 Sai Joshuwa ɗan Nun ya aiki mutum biyu daga Shittim su leƙen asiri a asirce, ya ce, “Ku tafi ku leƙa ƙasar Yariko. Suka tafi, suka shiga gidan wata karuwa, mai suna Rahab, suka sauka a can. 2 Aka faɗa wa Sarkin Yariko, ya ce, “Ga shi, waɗansu mutanen Isra'ila sun zo nan a daren domin su leƙo asirin ƙasar. 3 Sarkin Yariko kuwa ya aika wurin Rahab, ya ce, “Ki fito da mutanen da suka zo wurinki, waɗanda suka shiga gidanki, gama sun zo ne domin su leƙo asirin ƙasar duka. 4 Sai matar ta ɗauki mutanen biyu, ta ɓoye su, ta ce, “Waɗannan mutane sun zo wurina, amma ban san inda suka fito ba. 5 A lokacin da ake rufe ƙofa, da gari ya waye, sai mutanen suka fita. gama za ku riske su. 6 Amma ta kai su a soron Haikalin, ta ɓoye su da sandunan flax waɗanda ta jera a kan rufin. 7 Mutanen kuwa suka bi su ta hanyar zuwa Urdun zuwa mashigai. 8 Kafin su kwanta, ta zo wurinsu a kan soron. 9 Sai ta ce wa mutanen, “Na sani Ubangiji ne ya ba ku ƙasar, tsoronku ya fāɗi a kanmu, dukan mazaunan ƙasar kuma sun gaji saboda ku. 10 Gama mun ji yadda Ubangiji ya bushe muku ruwan Bahar Maliya, sa'ad da kuka fito daga Masar. Da abin da kuka yi wa sarakunan nan biyu na Amoriyawa, waɗanda suke a hayin Urdun, Sihon da Og, waɗanda kuka hallakar da su sarai. 11 Da muka ji waɗannan abubuwa, sai zukatanmu suka narke, Ba wanda ya ƙara samun ƙarfin hali saboda ku, gama Ubangiji Allahnku shi ne Allah a Sama a Sama da ƙasa a ƙasa. 12 Yanzu fa, ina roƙonku, ku rantse mini da Yahweh, tun da na yi muku alheri, za ku kuma yi wa gidan mahaifina alheri, ku ba ni tabbataccen alama. 13 Ku ceci mahaifina, da mahaifiyata, da 'yan'uwana, da 'yan'uwana mata, da dukan abin da suke da su, ku ceci rayukanmu daga mutuwa. 14 Mutanen suka amsa mata, suka ce, “Rayuwarmu ta zama taku, idan ba ku faɗi wannan maganar tamu ba. Sa'ad da Ubangiji ya ba mu ƙasar, za mu yi maka alheri da gaskiya. 15 Sa'an nan ta saukar da su da igiya ta taga, gama gidanta yana kan garun gari, tana zaune a bango. 16 Sai ta ce musu, Ku tafi kan dutsen, kada mahara su same ku. Ku ɓuya a can har kwana uku, har sai an komo da masu bi, sa'an nan ku tafi. 17 Sai mutanen suka ce mata, “Ba za mu zama marasa laifi a kan rantsuwar da kika yi mana ba. 18 Sa'ad da muka shiga ƙasar, sai ku ɗaure wannan igiya ta mulufi a tagar da ka sauko da mu, za ka kawo mahaifinka, da mahaifiyarka, da 'yan'uwanka, da dukan iyalin gidan mahaifinka, a gidanka. 19 Duk wanda ya fita daga ƙofofin gidanka zuwa titi, jininsa zai kasance a kansa, mu kuwa za mu zama marasa laifi. 20 Idan ka faɗi wannan maganar tamu, to, za mu rabu da rantsuwarka da ka rantse da mu. 21 Sai ta ce, Bisa ga maganarka, haka zama. Sai ta sallame su, suka tafi, ta ɗaure mulufin ta taga.