Skip to main content

Hausa - The Book of Genesis

Page 1

Farawa BABI NA 1 1 A cikin farko Allah ya halicci sama da ƙasa. 2 Duniya kuwa ba ta da siffa, ba ta da amfani. duhu kuwa yana bisa fuskar zurfin ruwa. Ruhun Allah kuwa yana motsawa bisa fuskar ruwayen. 3 Allah ya ce, Bari haske ya kasance, haske kuwa ya kasance. 4 Allah kuwa ya ga hasken yana da kyau, Allah kuwa ya raba hasken da duhu. 5 Allah ya ce da haske Yini, duhu kuma ya ce da shi Dare. Kuma maraice da safiya sune rana ta farko. 6 Bautawa kuwa ya ce, Bari sararin ya kasance a tsakiyar ruwaye, ya raba ruwan da ruwan. 7 Allah kuwa ya yi sararin sama, ya raba ruwan da ke ƙarƙashin sararin da ruwan da yake bisa sararin, haka kuwa ya kasance. 8 Allah kuwa ya kira sararin sama. Ga maraice da safiya rana ta biyu ce. 9 Bautawa kuwa ya ce, “Bari ruwayen da ke ƙarƙashin sama su tattara wuri ɗaya, bari sandararriyar ƙasa ta bayyana.” Haka kuwa ya kasance. 10 Allah kuwa ya kira sandararriyar ƙasa duniya. Taron ruwan kuwa ya kira Tekuna: Allah kuwa ya ga yana da kyau. 11 Bautawa kuwa ya ce, Bari ƙasa ta fitar da ciyawa, ganyaye masu ba da iri, da itacen 'ya'yan itace masu ba da 'ya'ya bisa ga irinsa, waɗanda iri ke cikin kanta, bisa ƙasa, haka kuwa ya kasance. 12 Ƙasa kuwa ta ba da ciyawa, da ganyaye masu ba da iri bisa ga irinsa, da itacen da suke ba da 'ya'ya, waɗanda iri suke cikinsa iri iri: Allah kuwa ya ga yana da kyau. 13 Ga maraice da safiya, kwana na uku ne. 14 Bautawa kuwa ya ce, Bari haskoki su kasance a cikin sararin sama, su raba tsakanin yini da dare. kuma bari su zama alamu, da yanayi, da kwanaki, da shekaru. 15 Bari su zama fitilu a cikin sararin sama, su haskaka duniya, haka kuwa ya kasance. 16 Allah kuwa ya yi manyan haskoki biyu. Babban haske ya mallaki yini, ƙaramin haske kuma ya mallaki dare: ya yi taurari kuma. 17 Kuma Allah ya sa su a cikin sararin sama su haskaka ƙasa. 18 Su yi mulkin yini da dare, su raba haske da duhu, Allah kuwa ya ga yana da kyau. 19 Ga maraice da safiya, kwana na huɗu ke nan. 20 Bautawa kuwa ya ce, Bari ruwaye su fito da yalwar talikai masu rai, da tsuntsaye waɗanda za su tashi sama da ƙasa a sararin sama. 21 Bautawa kuwa ya halicci manyan kifaye, da kowane mai rai mai motsi, wanda ruwayen suka ba da yawa, bisa ga irinsu, da kowane tsuntsu masu fuka-fukai bisa ga irinsa: Allah kuwa ya ga yana da kyau. 22 Allah kuwa ya sa musu albarka ya ce, “Ku hayayyafa, ku riɓaɓɓanya, ku cika ruwayen tekuna, tsuntsaye kuma su riɓaɓɓanya a cikin ƙasa. 23 Ga maraice da safiya, kwana na biyar ne.

24 Bautawa kuwa ya ce, Bari duniya ta fitar da mai rai bisa ga irinsa, dabbõbi, da rarrafe, da namomin ƙasa bisa ga irinsa, kuma ya kasance haka. 25 Allah kuwa ya yi namomin ƙasa bisa ga irinsa, da dabbobi bisa ga irinsu, da kowane abin da yake rarrafe bisa ƙasa bisa ga irinsa, Allah kuwa ya ga yana da kyau. 26 Bautawa kuwa ya ce, “Bari mu yi mutum cikin kamanninmu, bisa ga kamanninmu, su mallaki kifayen teku, da tsuntsayen sararin sama, da dabbobi, da dukan duniya, da dukan duniya. kowane abu mai rarrafe da ke rarrafe a duniya. 27 Allah ya halicci mutum cikin kamaninsa, cikin surar Bautawa ya halicce shi. namiji da mace ya halicce su. 28 Allah kuwa ya albarkace su, Allah ya ce musu, Ku hayayyafa, ku riɓaɓɓanya, ku mamaye duniya, ku mallake ta, ku mallaki kifayen teku, da tsuntsayen sararin sama, da kowane mai rai. wanda yake motsi a cikin ƙasa. 29 Bautawa kuwa ya ce, “Ga shi, na ba ku kowane ganye mai ba da iri, wanda yake bisa fuskar dukan duniya, da kowane itace, wanda yake cikin 'ya'yan itace masu ba da iri; Za ku zama nama. 30 Ga kowane dabba na duniya, da kowane tsuntsaye na sararin sama, da kowane abin da yake rarrafe a duniya, wanda yake da rai, Na ba kowane ɗanyen ganye abinci, haka kuwa ya kasance. 31 Allah kuwa ya ga dukan abin da ya yi, sai ga shi yana da kyau ƙwarai. Kuma maraice da safiya su ne kwana na shida. BABI NA 2 1 Ta haka aka ƙare sammai da ƙasa, da dukan rundunarsu. 2 A rana ta bakwai kuwa Allah ya gama aikinsa da ya yi. Ya huta a rana ta bakwai daga dukan ayyukan da ya yi. 3 Allah kuwa ya albarkaci rana ta bakwai, ya tsarkake ta, domin a cikinta ya huta daga dukan aikin da Allah ya halitta, ya kuma yi. 4 Waɗannan su ne zuriyar sammai da na duniya sa'ad da aka halicce su, A ranar da Ubangiji Allah ya yi duniya da sammai. 5 Kowane tsiro na saura a gabansa ya kasance a duniya, da kowane ganyayen saura kafin su girma, gama Ubangiji Allah bai sa a yi ruwan sama a duniya ba, Ba wanda zai yi noma a ƙasa. 6 Amma hazo ya tashi daga ƙasa, ya shayar da dukan fuskar ƙasa. 7 Ubangiji Allah kuwa ya sifanta mutum daga turɓayar ƙasa, Ya hura numfashin rai a cikin hancinsa. Kuma mutum ya zama mai rai rai. 8 Ubangiji Allah kuma ya dasa gona a wajen gabas a Adnin. Nan ya sa mutumin da ya siffata. 9 Ubangiji Allah kuma ya sa daga cikin ƙasa ya tsiro kowane itace mai daɗi ga gani, mai kyau ga abinci. Itacen rai kuma a tsakiyar gonar, da itacen sanin nagarta da mugunta. 10 Kogi kuwa ya fita daga Adnin don ya shayar da gonar. Daga nan kuma aka rabu, ta zama kawuna huɗu. 11 Sunan na fari Fison, shi ne wanda ya kewaye dukan ƙasar Hawila, inda akwai zinariya. 12 Zinariyar ƙasar tana da kyau, akwai bedellium da dutsen oniks. 13 Sunan kogi na biyu Gihon, shi ne wanda yake kewaye da dukan ƙasar Habasha.


Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Hausa - The Book of Genesis by Filipino Tracts and Literature Society Inc. - Issuu