Mai-Wa’azi BABI NA 1 1 Kalmomin Mai Wa'azi, ɗan Dawuda, Sarkin Urushalima. 2 Waɗansu banza ne, in ji Mai Wa’azi, Waɗansu banza ne. duk banza ne. 3 Wace riba mutum yake samu daga dukan wahalar da ya yi a ƙarƙashin rana? 4 Zamani yana shuɗewa, wata tsara kuma tana zuwa, amma duniya tana dawwama har abada. 5 Rana kuma tana fitowa, rana kuma ta faɗi, Ta yi gaggawar zuwa inda ya fito. 6 Iska takan nufi kudu, ta kuma karkata zuwa arewa. Kullum sai yawo, iska kuma takan komo bisa ga kewayensa. 7 Dukan koguna suna gudu cikin teku. duk da haka tekun bai cika ba; Zuwa inda koguna suke fitowa, can kuma suke komawa. 8 Dukan abubuwa suna cike da wahala. mutum ba zai iya furta shi ba: ido ba ya ƙoshi da gani, kunne ba ya cika da ji. 9 Abin da ya kasance, shi ne abin da zai kasance. Abin da aka yi shi ne abin da za a yi, ba kuwa wani sabon abu a ƙarƙashin rana. 10 Akwai wani abu da za a ce, ‘Duba, wannan sabon abu ne? Ya riga ya kasance a gabanmu. 11 Ba a tunawa da al'amura na dā. kuma ba za a tuna da abubuwan da za su zo tare da waɗanda za su zo daga baya ba. 12 Ni mai wa'azi ne Sarkin Isra'ila a Urushalima. 13 Na kuma ba da zuciyata in nema in bincika da hikima a kan dukan abin da ake yi a ƙarƙashin sama. 14 Na ga dukan ayyukan da ake yi a ƙarƙashin rana. Ga shi, duk abin banza ne, da haushin ruhu. 15 Abin da ya karkace, ba zai iya miƙewa ba, Ba kuma za a iya ƙidayar abin da ya ragu ba. 16 Na yi magana da zuciyata, na ce, ‘Ga shi, na zo da girma, na sami hikima fiye da dukan waɗanda suka riga ni a Urushalima. 17 Na kuma sa zuciyata in san hikima, in san hauka da wauta. 18 Domin a cikin hikima mai yawa akwai baƙin ciki mai yawa, amma wanda ya ƙara ilimi yakan ƙara baƙin ciki. BABI NA 2 1 Na ce a zuciyata, Ka tafi yanzu, zan gwada ka da farin ciki, don haka ka ji daɗi, wannan ma banza ce. 2 Na ce game da dariya, Hauka ce, Na yi murna, Me yake yi? 3 Na nemi a zuciyata in ba da kaina ga ruwan inabi, Duk da haka na koya wa zuciyata hikima. in kama wauta, har in ga abin da yake da kyau ga 'ya'yan mutane, da za su yi a ƙarƙashin sama dukan kwanakin rayuwarsu. 4 Na yi mini manyan ayyuka; Na gina mini gidaje; Na dasa mini gonakin inabi. 5 Na yi mini gonaki da gonaki, Na dasa itatuwa iri iri a cikinsu. 6 Na yi mini tafkuna na ruwa, In shayar da itacen da yake fitar da itatuwa.
7 Na sayo mini barori da kuyangi, Na sa bayi da aka haifa a gidana. Ina da dukiya da yawa na manya da kanana fiye da waɗanda suke a Urushalima kafina. 8 Na kuma tattaro mani azurfa da zinariya, da dukiyar sarakuna da larduna, Na sami mawaƙa maza da mawaƙa mata, da kayan jin daɗi na 'ya'yan mutane, kayan kaɗekaɗe da na kaɗe-kaɗe. 9 Na yi girma, na ƙaru fiye da dukan waɗanda suka riga ni a Urushalima, Hikimata kuwa ta kasance tare da ni. 10 Duk abin da idona ke so ban kiyaye su ba, Ban hana zuciyata ga wani farin ciki ba. Gama zuciyata ta yi murna da dukan aikina: Wannan shi ne rabona na dukan aikina. 11 Sa'an nan na duba dukan ayyukan da hannuwana suka yi, da aikin da na sha wahala in yi. 12 Na juyo in ga hikima, da hauka, da wauta, gama me mutumin da zai zo bayan sarki zai iya yi? ko da abin da aka riga aka yi. 13 Sa'an nan na ga hikima ta fi wauta, Kamar yadda haske ya fi duhu. 14 Idanun mai hikima suna cikin kansa. Amma wawa yakan yi tafiya cikin duhu, ni da kaina kuma na gane abu ɗaya ne yake faruwa da su duka. 15 Sa'an nan na ce a zuciyata, Kamar yadda ya faru da wawa, haka ma yake faruwa da ni. Me ya sa na fi hikima? Sa'an nan na ce a zuciyata, cewa wannan ma banza ne. 16 Ba abin tunawa da masu hikima kamar wawa har abada. gama abin da yake a cikin kwanaki masu zuwa duk za a manta da shi. Kuma yaya mutun mai hikima? a matsayin wawa. 17 Don haka na ƙi rai. Gama aikin da ake yi a ƙarƙashin rana yana da ban tausayi a gare ni: gama duk abin banza ne, da zafin ruhu. 18 Na ƙi dukan wahalar da na yi a ƙarƙashin rana, Domin in bar wa mutumin da yake bayana. 19 Wa ya sani ko shi mutum ne mai hikima ko wawa? Duk da haka zai mallaki dukan wahalar da na sha wahala, da abin da na nuna kaina mai hikima a ƙarƙashin rana. Wannan kuma aikin banza ne. 20 Don haka na yi niyya in sa zuciyata ta yanke ƙauna daga dukan wahalar da na sha a ƙarƙashin rana. 21 Gama akwai mutum wanda aikinsa yake cikin hikima, da ilimi, da adalci. Amma ga wanda bai yi aiki a cikinta ba, sai ya bar wa rabonsa. Wannan kuma banza ce, mugun abu ne. 22 “Mene ne mutum yake da shi a cikin dukan wahalarsa, da ɓacin ransa, wanda ya yi aiki a ƙarƙashin rana? 23 Gama dukan kwanakinsa baƙin ciki ne, wahalarsa kuma baƙin ciki ne. I, zuciyarsa ba ta hutawa da dare. Wannan kuma aikin banza ne. 24 Ba abin da ya fi kyau ga mutum, sai ya ci ya sha, ya sa ransa ya ji daɗin aikin da yake yi. Wannan kuma na gani, daga hannun Allah yake. 25 Wa zai iya ci, ko kuwa wa zai yi gaggawar zuwa nan fiye da ni? 26 Gama Allah yana ba mutumin da yake nagari a gabansa hikima, da ilimi, da farin ciki, amma yakan ba mai zunubi wahala, ya tara, ya tara, domin ya ba wanda yake nagari a gaban Allah. Wannan kuma aikin banza ne, da ɓacin rai. BABI NA 3 1 Ga kowane abu yana da lokaci, da lokaci ga kowane abu a ƙarƙashin sama.