2 Sarakuna BABI NA 1 1 Mowab kuwa ya tayar wa Isra'ilawa bayan rasuwar Ahab. 2 Ahaziya kuwa ya fāɗi a cikin benensa na bene a Samariya, yana rashin lafiya, sai ya aiki manzanni ya ce musu, “Ku tafi, ku tambayi Ba'alzebub, gunkin Ekron, ko zan warke daga wannan cuta. 3 Amma mala'ikan Yahweh ya ce wa Iliya Ba Tishbe, “Tashi, ka haura ka taryi manzannin Sarkin Samariya, ka ce musu, “Ba don babu Allah cikin Isra'ila ba ne ya sa kuka tafi neman Ba'alzebub, gunkin Ekron? 4 Yanzu haka Yahweh ya ce, ‘Ba za ka sauko daga kan gadon da kake hawa ba, amma lalle za ka mutu. Iliya kuwa ya tafi. 5 Sa'ad da manzannin suka komo wurinsa, ya ce musu, “Don me kuka koma? 6 Sai suka ce masa, “Wani mutum ya hauro ya tarye mu, ya ce mana, “Ku koma wurin Sarkin da ya aiko ku, ku ce masa, ‘Ubangiji ya ce, ‘Ba don babu Allah cikin Isra'ila ba, ya sa ka aika a tambayi Ba'alzebub, gunkin Ekron? Don haka ba za ka sauko daga kan gadon da kake hawa ba, amma lalle za ka mutu. 7 Ya ce musu, “Wane irin mutum ne wanda ya zo tarye ku, ya faɗa muku waɗannan kalmomi? 8 Suka amsa masa suka ce, “Shi mutum ne mai gashi, an ɗaura masa ɗamarar fata a kugu. Sai ya ce, Iliya Ba Tishbe ne. 9 Sa'an nan sarki ya aika masa da shugaba na hamsin tare da nasa hamsin. Ya haura zuwa gare shi, sai ga shi zaune a kan wani tudu. Sai ya ce masa, “Kai mutumin Allah, sarki ya ce, Sauka. 10 Iliya ya amsa ya ce wa shugaban na hamsin, “Idan ni mutumin Allah ne, bari wuta ta sauko daga sama, ta cinye ka, kai da hamsin ɗinka. Wuta kuwa ta sauko daga sama ta cinye shi da hamsin ɗinsa. 11 Ya sāke aika masa da wani shugaba na hamsin da nasa hamsin. Sai ya amsa ya ce masa, “Ya mutumin Allah, ga abin da sarki ya faɗa, ka sauko da sauri. 12 Iliya ya amsa ya ce musu, “Idan ni mutumin Bautawa ne, bari wuta ta sauko daga sama, ta cinye ka da hamsin ɗinka. Wutar Allah kuwa ta sauko daga sama, ta cinye shi da mutanensa hamsin. 13 Sai ya sāke aiki shugaban na hamsin na uku tare da nasa hamsin. Sai shugaba na uku ya haura, ya zo ya durƙusa a gaban Iliya, ya roƙe shi, ya ce masa, “Ya mutumin Allah, ina roƙonka ka bar raina da na barorinka hamsin ɗin nan su zama masu daraja a gare ka. 14 Ga shi, wuta ta sauko daga sama, ta kone shugabannin sojoji biyu na dā na hamsin hamsin, don haka bari raina ya zama da daraja a gabanka. 15 Mala'ikan Yahweh ya ce wa Iliya, “Tafi tare da shi, kada ka ji tsoronsa. Sai ya tashi ya tafi tare da shi wurin sarki. 16 Ya ce masa, “Ubangiji ya ce, “Da yake ka aika manzanni su tambayi Ba'alzebub, gunkin Ekron, ba domin babu Allah cikin Isra'ila da za su tambayi maganarsa ba? Don haka ba za ka sauko daga kan gadon da kake hawa ba, amma lalle za ka mutu.
17 Ya mutu bisa ga maganar Yahweh wadda Iliya ya faɗa. Yehoram ya gāji sarautarsa a shekara ta biyu ta sarautar Yehoram ɗan Yehoshafat, Sarkin Yahuza. domin ba shi da ɗa. 18 Sauran ayyukan Ahaziya da ya yi, an rubuta su a littafin tarihin sarakunan Isra'ila. BABI NA 2 1 Sa'ad da Ubangiji yake so ya ɗauke Iliya zuwa sama da guguwa, sai Iliya ya tafi tare da Elisha daga Gilgal. 2 Sai Iliya ya ce wa Elisha, “Ina roƙonka ka dakata a nan. gama Ubangiji ya aike ni zuwa Betel. Sai Elisha ya ce masa, “Na rantse da Ubangiji da ranka, ba zan rabu da kai ba. Sai suka gangara zuwa Betel. 3 'Ya'yan annabawa waɗanda suke a Betel, suka fito wurin Elisha, suka ce masa, “Yau ka sani Ubangiji zai ɗauke maigidanka daga kai? Sai ya ce, I, na sani. ku yi shiru. 4 Iliya ya ce masa, “Elisha, ina roƙonka ka dakata a nan. gama Ubangiji ya aike ni Yariko. Sai ya ce, “Na rantse da Ubangiji, da ranka, ba zan rabu da kai ba. Sai suka zo Yariko. 5 'Ya'yan annabawan da suke Yariko suka zo wurin Elisha, suka ce masa, “Ko ka sani yau Ubangiji zai ɗauke maigidanka? Sai ya amsa ya ce, “I, na sani; ku yi shiru. 6 Iliya ya ce masa, “Tsaya, ina rokonka ka, a nan. gama Ubangiji ya aike ni zuwa Urdun. Sai ya ce, “Na rantse da Ubangiji, da ranka, ba zan rabu da kai ba. Su biyu suka ci gaba. 7 Mutanen annabawa hamsin suka tafi, suka tsaya daga nesa, su biyu kuma suka tsaya kusa da Urdun. 8 Iliya kuwa ya ɗauki alkyabbarsa, ya naɗe ta, ya bugi ruwan, suka rabu nan da can, har su biyu suka haye bisa sandararriyar ƙasa. 9 Sa'ad da suka haye, Iliya ya ce wa Elisha, “Ka roƙi abin da zan yi maka, kafin a ɗauke ni daga gare ka. Elisha ya ce, “Ina roƙonka, ka ba ni rabo biyu na ruhunka. 10 Ya ce, “Ka roƙi abu mai wuya, duk da haka, idan ka gan ni sa'ad da aka ɗauke ni daga gare ku, zai zama haka a gare ku. amma idan ba haka ba, ba zai kasance ba. 11 Sa'ad da suke ci gaba da magana, sai ga karusar wuta, da dawakan wuta, suka raba su duka biyu. Iliya kuwa ya haura da guguwa zuwa sama. 12 Elisha kuwa ya ga haka, ya yi kuka, ya ce, “Ubana, ubana, karusar Isra'ila, da mahayan dawakanta. Bai ƙara ganinsa ba, sai ya kama tufafinsa, ya yayyage su gida biyu. 13 Ya ɗauki alkyabbar Iliya wadda ta faɗo daga gare shi, ya koma ya tsaya a gaɓar Urdun. 14 Ya ɗauki alkyabbar Iliya da ta faɗo daga gare shi, ya bugi ruwan, ya ce, “Ina Ubangiji Allah na Iliya yake? Sa'ad da ya bugi ruwan, suka rabu nan da can, Elisha kuwa ya haye. 15 Sa'ad da 'ya'yan annabawa waɗanda suke zaune a Yariko suka gan shi, suka ce, “Ruhun Iliya yana kan Elisha. Suka zo tarye shi, suka sunkuyar da kansu ƙasa a gabansa. 16 Suka ce masa, “Ga shi, akwai jarumawa hamsin tare da barorinka. Muna roƙonka ka bar su su tafi, su nemi ubangijinka, domin kada Ruhun Ubangiji ya ɗauke shi ya jefa shi a wani dutse, ko wani kwari. Sai ya ce, “Kada ku aika. 17 Da suka matsa masa har ya ji kunya, sai ya ce, “Aika. Sai suka aiki mutum hamsin. Suka nemi kwana uku, amma ba su same shi ba.