Skip to main content

Tổng hợp đề đề xuất Trại hè Hùng Vương môn Hóa học khối 11 năm 2019 có đáp án

Page 1

V

8 - 2019

THI -------------------

(

4

11

b) H0 và e

)T

C và 4200

S0

8 câu)

0

c) Câu 1 (2,5 1. Xét p

0

p

ph n ng có c ch

p1

Câu 3 (2,5

) Dung d

0 0

C.

C.

n ly - ph n ng oxi hoá kh - pin

n phân (có cân

b ng t o ch t ít tan) 1. 3-metylxiclobuten

a) Vì sao có s

?

b)

o

penta-1,3-dien

2S

(1)

0,010M, KI 0,060M, Na2SO4

3

-

ng

-metylxiclobuten (3-MCB) -

Po (3-MCB), 0,5 kPa vo 107, mol l-1s- 0,211

1,0

1,5

2,0

2,5

0,422

0,633

0,844

1,055

2S

pK1 = 7,00 , pK2 = 12,90 ; HSO4- pK=2,00 -26

1

; PbSO4 = 10-7,8 ; PbI2 = 10-7,6.

o Eo Fe3+/Fe2+ = 0,77 V ; Eo S/H2S = 0,14V ; Eo I2/2I- = 0,54V ; E AgI / Ag = -0,145V

o

C là 9,52.10-4 s-1. Xác

c)

2. ZnSO4

2 O5

2. k1

N2 O5

2A/dm

m 2

3

NO2 + NO3

NO2 + NO3 NO2 + NO3 NO + N2O5

k1'

k2

.

Zn = 65g/mol; F = 96500 C/mol).

N2 O5

Câu 4 (2,5

NO2 + NO + O2

1.

) Hóa nguyên t (nhóm IV, V) o

k3

3NO2 axit HF và HNO3 3

800o

d[N2O5 ] . dt

Câu 2 (2,5

) Nhi t, cân b ng hóa h c 2(k)

+ O2(k)

2SO3(k)

X, nguyên

2.

(1)

l 2 2 0

C,

sau: I1

và O2

3

1012

2 0

C,

a.

= 0,97.

I2

I3

I4

1903

2910

4956

I5

I6

6278

22230

X.

b

a) 1

2


(A)

(1) (7)

(6)

(8)

X

(2) (B)

(10) (3)

(F)

(9)

(11)

(C)

(D)

Câu 7 (2,5

(4)

(E)

(5)

1.

C1 (C10H18

(12)

(14) (H) (G) (13) (15)

3 10H20O3.

4

Axetyl hóa C1

3COCl,

C2 (C12H20O4). Oxi hóa C2 (C12H20O5

A, B, C, D, E, F, G, H thì X

B, D, E

F, G

C3

m-

C3 C4 (C12H20O6

C4

2SO4/H2

HOOC[CH2]4COOH, butan-1,3-

F, G, H Câu 5 (2,5

) D n xu t halogen, ancol, phenol (ph n ng, c u trúc)

C1, C2, C3 và C4. ) Ph c ch t, phân tích tr c quang

2.

2H5(CH3)C=C(CH3)C2H5

3.6H2 3

o

3[Fe(CN)6 3

Câu 8 (2,5

o

) T ng h p h u c

n este) d ng dãy chuy n hóa (không có d t N, S)

1. 3.6H2O.

a.

ortho-

3

b.

Câu 6 (2,5

)

ic

2.

o

3.6H2

c.

ng hóa h u c

1.

a) b) -

c) d)

A), (B

2. O OH

O (A)

OH (B)

3

4


V

MÔN H 8 - 2019 m có 10 trang)

-

11

d[N2O5 ] . dt N2O5

-------------------

Câu 1. 1

k1

NO2 + NO3 k1'

NO2 + NO3

k2

NO2 + NO3 3-metylxiclobuten

penta-1,3-dien

(1)

Po (3-MCB), kPa vo 107, mol l-1s-1

-metylxiclobuten (3-MCB)

0,5 0,211

1,0 0,422

1,5 0,633

2,0 0,844

2,5 1,055

0,25

d[N2O5 ] = - (k1.[N2O5] + k3.[NO].[N2O5] ) + k1' .[NO2].[NO3] dt

o

C là 9,52.10-4 s-1

c)

0,25

3NO2

3 và NO: d[NO3 ] ' = k1.[N2O5] - k1 .[NO2].[NO3] k2.[NO2].[NO3] = 0 (1) dt d[NO] = k2.[NO2].[NO3] k3.[NO].[N2O5] = 0 (2) dt

? o

NO2 + NO + O2

k3

NO + N2O5 a) Vì sao có s b)

N2O5

k1.[N2O5] = ( k1' + k2).[NO2].[NO3]

1. a) v -7

vo . 10 (mol/l.s)

dC dt

k .P RT

k .C

k ' .P

1.2 y = 0.422x - 6E-16 R2 = 1

1

0,25

k3.[NO].[N2O5] = k2.[NO2].[NO3] k3 k2 [NO] k1' k2 k1

b)

[NO]

0.8

k1k2 k3 (k1' k2 )

[NO2].[NO3] =

k3 .[NO].[N2O5] k2

0,25

k d[N2O5 ] = - k1.[N2O5] - k3.[NO].[N2O5] + k1' . 3 .[NO].[N2O5] k2 dt

0.6 0.4 0.2 0 0

0.5

1

1.5

2

2.5

Po (3-MCB), kPa -11

-1 -1

= k1.[N2O5].( -1 -

3

0,5

E

*

k

k2

2

k1'

0,5

) k k2 SO2(k) + O2(k) ' 1

2SO3(k) 2

2

(1)

9,52.10 4 ln 1,39.10 4

E* 1 1 ( ) 8,314 416,5 396,5

H

NO2 + NO3 NO2 + NO3 NO + N2O5

k1'

k2 k3

c)

p1

C và 4200

0 0

NO2 + NO3

= 0,97. 0

S

2O5

k1

C,

p 0

132088( J / mol ) 132, 088(kJ/ mol )

2.

là 2

0

C,

a) b)

0,5

và O2

3 0

E* 1 1 ( ) R 416,5 396,5

N2O5

+

-1

mol l s Pa = 0,082 l.atm.mol-1 K-1. 396,5 K. 4,22 . 10-11 mol l-1s-1Pa-1 = 0,082.101325 Pa . 396,5 . 4,22 . 10-11 s-1Pa-1 = 1,39 . 10-4 s-1

c) Ta có: k ln 416,5 k396,5

k2 ' 1

0 0

C.

C.

N2O5 NO2 + NO + O2 3NO2 3

d[N2O5 ] . dt 1

2


a) X

2(k)

+ O2(k)

2SO3 (k)

4/ Fe2+ K3 và K4

(1)

+

+ H2

0,25 2SO2(k) + O2(k) 2a a - ) a(1- ) - ) + a(1- ) + 2a

b)

2 PSO (2a )2 3 2 .P PSO [2a(1- )]2[a (1 2 O2 0 C hay 823K,

Kp

0

H0

2SO3(k)

2S,

2a - ) = 1atm 2

)]

)3

a(1

0,25

2 (3

p(823K) p(693K)

K p (T1)

0

1 T2

1 T1

pu

3

K p (T2 ) RT1T2 ln T2 T1 K p (T1)

2.

0,25

C []

+

x

H+

1

b. Do

= 0,771 V >

1/ 2Fe3+ + H2S 0,05 2/ Pb2+ + H2 0,10 3/ Zn2+ + H2

0 ES/H 2S

2S

axit: H2S pK1 = 7,00 , pK2 = 12,90 ; HSO4- pK=2,00 -26 ; PbSO4 = 10-7,8 ; PbI2 = 10-7,6. o Eo Fe3+/Fe2+ = 0,77 V ; Eo S/H2S = 0,14V ; Eo I2/2I- = 0,54V ; E AgI / Ag = -0,145V

Cho: pK

0,25 0,25

S2- + 2H+ dung dich)

0,25

H2S (C H2S = 0,010 < S H2S nên H2

2 Fe3+ + H2S 0,1 0,01 0,08 2 Fe3+ + 2I0,08 0,06 0,02

2 Fe2+ + 0,02 2 Fe2+ 0,02 0,08 3+

+

0,5

-

3+

Fe + 1e Ag + Fe3+ + I-

6,68

0,25

2+

0, 0266

0,25

Pt (+)

AgI + 1 e Fe2+ AgI +Fe2+

0,25

1. o o

t nào? V

K3 = 101,68

K=107,8

và HNO3

0,05 0,25 +

0,25

0,030 0,020 ; Fe2+ 0,080 ;I2 0,030M ;H+ 0,02M

Fe , Fe -

0,25

K1 = 1021,28

K2 = 10

0,02 I2

3+

(-) Ag , AgI I 0,01M

0,05 +

+

K=1021

0, 0592 1 0, 0592 1 E AgI / Ag E lg 0,145 lg 1 [I ] 1 0, 01 Epin = E+ E = 0,743 (-0,0266) = 0,7696 V

4 0,05

+ 2 H+

o AgI / Ag

= 0,141 V nên:

2Fe2+

S

E Fe3+/Fe2+

(1)

pHA = 1,82.

0,010M, KI 0,060M, Na2SO4 Ag nhúng trong

x

[H+] = x = 0,0153 M E 0Fe3+ /Fe2+

= 10-2,17

0,25

-

a(NH4 )

-2,17 Fe3+ + H2O FeOH2+ + H+ (1) 1 = 10 -7,80 Pb2+ + H2O PbOH+ + H+ (2) 2 = 10 -8,96 Zn2+ + H2O ZnOH+ + H+ (3) 3 = 10 H2O OH- + H+ Kw = 10-14 (4) So sánh (1) tính pHA theo (1): 1. C 3+ 2. C 2+ 3. C 2+ >> Kw Fe Pb Zn

FeOH2+

FeS không tách ra.

pH = 0. Thêm FeCl3 -

a.

Fe3+ + H2O 0,05 0,05 - x

0,25

-19,92

0,25

7,074.104

H = -218,7 kJ/mol. G0 = - RTlnKp H0 S0 -8,314.823.ln176 = - 218,7.103 S0 0 -1 -1 S = -222,75 J.K .mol 0 C hay 923K => - 8,314.923 lnKp(923K) = -218,7.103 - 923.(-222,75) p(923K) = 5,51. A 3)3 0,05 M; Pb(NO3)2 0,10 M; Zn(NO3)2 0,01 M. A. A B 2 2 B? pKS(PbS) = 26,6; pKS(ZnS) = 21,6; pKS(FeS) = 17,2. (pKS = -lgKS S pKa1(H2S) = 7,02; pKa2(H2S) = 12,90; pK + = 9,24; pKa(CH3COOH) = 4,76

1. a. b.

S + 2H Ka1.Ka2 = 10 0,1 [H 2S] -19,92 -19,72 = 10 . 2 = 10 (0,25) [H ]2

C 'Fe2+ . CS' 2- < KS(FeS)

0,25

= 176;

H0

+

Ta có: C 'Zn 2+ . CS' 2- < KS(ZnS)

)3

(1

=

H2S

0,25

)

2-

CS' 2- = Ka1.Ka2

0

c)

2S trong môi tính CS' 2- theo cân

] = CH+ = 0,25 M

0,25 pu H R

do Ka2 << Ka1 = 10-7,02 +

C hay 693K,

K p (T2 )

C'Zn 2+ = CZn 2+ = 0,010 M; C'Fe2+ = CFe2+ = CFe3+ = 0,050 M.

(1)

S0

ln

K4 = 10-2,72

.

0,25 3

4


t trên là Si. Si + 2KOH + H2O 800o C Si + 2H2O

0,25

K2SiO3 + 2 H2. SiO2 + 2H2.

(4) H4P2O7

2HPO3 + H2O

(5) 2HPO3 + H2O

0,25

H4P2O7

(6) Ca3(PO4)2 + 3SiO2 + 5C (7) P + 5HNO

3Si + 4HNO3 + 18HF 3H2SF6 + 4NO + 8H2O. Si + 4HF SiF4 + 2H2. Si + 2Mg SiO2 + 2Mg

2. l

2 P2O5

(9) P2O5 + 3H2O

800o C

Mg2Si.

t o cao

2H3PO4.

(10) H3PO4 + KOH

0,25

Si + 2MgO

I1 1012

(13) P2O5 + 4KOH

sau: I3 2910

I2 1903

I4 4956

I5 6278

(14) K2HPO4 + KOH

I6 22230

(15) P2O5 + 6KOH

5

X.

a. b

2KH2PO4

K2HPO4 + H2O 2K2HPO4 + H2O K3PO4 + H2O 2K3PO4 + 3H2O 3.6H2O theo o

3[Fe(CN)6 chính xác 1,695 g/cm3

(A) (6)

(4) (E) (D) (3) (5) (10) (12) (14) (H) (F) (G)

(B)

(7)

(9)

(8)

(11)

(13)

(C)

(15)

B, D, E F, G, H

5 2

2s22p63s23p3.

b. B H3PO4 Axit photphoric Axi orthophotphoric

C P2O5 Photpho(V) oxit Anhidrit photphoric

F KH2PO4 Kali

G K2HPO4 Kali hidrophotphat

E HPO3 Axit metaphotphoric -Các PTHH: (1) Ca3(PO4)2 + 3H2SO4 (2) 2H3PO4 (3) H4P2O7 + H2O

3

0,25

D H4P2O7 Axit oric

a. Fe + 2HCl FeCl2 + H2 2FeCl2 + Cl2 2FeCl3 3FeCl2 + 2K3[Fe(CN)6] Fe3[Fe(CN)6]2 + 6KCl FeCl3 + 6H2O FeCl3.6H2O b. 1000 = 3,7mol FeCl3.6H2O 270,3

3,7 .2 . 36,5 0,36.1,18. 0,65

0,75

978 mL

c. 3.6H2

H K3PO4 Kali hotphat

o

3.6H2

c.

a X là photpho (P).

3.6H2O.

a. b.

A, B, C, D, E, F, G, H thì X F, G

A Ca3(PO4)2 Canxi photphat

o

(2)

(1)

X

1

KH2PO4 + H2O

(11) P2O5 + 2KOH + H2O (12) KH2PO4 + KOH

X

3CaSiO3 + 2P + 5CO

+ 5NO + H O

(8) 4 P + 5 O2

0,25

12000 C

FeCl3.6H2O

0,25

3FeOCl

0,75

FeOCl + 5H2O + 6HCl

FeCl3 + Fe2O3 3.6H2

3CaSO4 + 2H3PO4

ng trình sau:

3 bay ra) 2,752 = 10,18 mmol 270,3 3 là 107,3. 0,01018 = 1,092g FeOCl

0,5

thành Fe2O3.

H4P2O7 + H2O 3

2H3PO4 5

1,902 0,8977 = 1,20mmol 162,2 6


3.0,00120) = 6,58 mmol FeOCl và 1,20 mmol Fe2O3. 6

0,5 0,25

1.

Th

2.

A), (B

Hãy g

O

.

a)

c) d)

O

.

b)

OH

OH

(A)

-

.

(B)

+ Tính axit (A) < (B).

.

a)

<

O

OH

O

OH

(A)

0,25

(B) -H+

-H+

b)

on O

0,25

O-

O

O

O-

-

0,5

O-

c)

-)

A

B)

CC=O B)

0,25

nên tính axit (A) c

7

C1 (C10H18

1.

0,5

3MgBr,

C4 (C12H20O6 và axit axetic. X

,

10H20O3.

4

Axetyl hóa C1

h xeton;

3

C2 (C12H20O4). Oxi hóa C2 mC4 2SO4/H2

C3 (C12H20O5

C3

[CH2]4COOH, butan-1,3-

C1, C2, C3 và C4. -(CH2)4-COOH, bu

-

C1

-

d)

0,25

C1 C1, C2, C3.

C4

0,25

O O COOH C4

2.

0,25

7

O

O O

O

COOH C3

O

O CHO C2

O

HO

O

0,75

C1

2H5(CH3)C=C(CH3)C2H5 3

8


C2H5(CH3)C=C(CH3)C2H5 + Br2 erythro

2.

là

u:

C2H5 CH3

C2H5 H3C

Br

H3C

0,5 C2H5

H3C

Br

E C2H5

Erythro

C2H5(CH3)C=C(CH3)C2H5 C2H5

2

C2H5

cùng NaI/CH3

C2H5

H3C

Br

H3C

I

H3C

Br

H3C

Br

C2H5

C2H5

I

CH3

H3C

OCH3

Br

CH3

H3C

Br

H3CO

CH3

1 0,5

C2H5

(S, R)

8

C2H5

(S, R)

C2H5

(R, S)

Br

CH3

C2H5

C2H5

(S, R)

(R, S)

0,5

1.

ortho-hidroxibenzoic. 0,5

0,5

0,5

9

10


Turn static files into dynamic content formats.

Create a flipbook
Tổng hợp đề đề xuất Trại hè Hùng Vương môn Hóa học khối 11 năm 2019 có đáp án by Dạy Kèm Quy Nhơn Official - Issuu